Ghi kích thước bằng chữ

Author
Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi trong autocad hay mechanical có chức năng nào ghi kích thước bằng chữ không? Mình phải chèn ảnh vào hồ sơ mà phải thay kích thước thật bằng kích thước dạng chữ như "a, b, c" ấy mà có nghìn chi tiết nếu sửa từng cái thì rất lâu. Ví dụ như đo kích thước hình chữ nhật thì làm thế nào nó hiện kích thước dài, rộng là "a, b" ấy. Giúp mình với, cám ơn cả nhà nhiều lắm.

Ðề: Ghi kích thước bằng chữ

Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi trong autocad hay mechanical có chức năng nào ghi kích thước bằng chữ không? Mình phải chèn ảnh vào hồ sơ mà phải thay kích thước thật bằng kích thước dạng chữ như "a, b, c" ấy mà có nghìn chi tiết nếu sửa từng cái thì rất lâu. Ví dụ như đo kích thước hình chữ nhật thì làm thế nào nó hiện kích thước dài, rộng là "a, b" ấy. Giúp mình với, cám ơn cả nhà nhiều lắm.
CÁi này anh cứ Dùng Lệnh Ghi Kích thước như bình thường nhé . Sau đó Dùng Lệnh : ED để sửa Kích thước số đó thôi .
Cụ thể hơn : anh nhập lệnh ED
Sau đó kích vào kích thước số mà mình muốn sửa
Xóa kích thước đó đi và giờ thích đó là chữ gì cũng được .

Thân...! :)

Author

cái đó thì mình biết,nhưng có 1000 bản vẽ thì sửa lâu lắm,bạn không hiểu ý mình

Trong Mechanical desktop không biết thế nào, chứ trong autocad thì chưa nghe nói là có chức năng này :15:. Ai biết thì xin được chỉ giáo. Muốn làm được như trên thì mình biết duy nhất cách là: chỉnh sửa lại kích thước có sẵn. Làm chậm rãi kiểu câu giờ thì gõ ED, hihi. Muốn nhanh hơn một tí thì làm như sau: Ví dụ muốn có kích thước "a", thì chọn tất cả các kích thước nào muốn biến thành "a", rồi bấm tổ hợp phím Ctrl +1, rồi tìm đến tab TEXT, tìm dòng "Text override", rồi gõ "a" và enter.:4: