Ghi kích tự động khi xuất bản vẽ 3D sang 2D

destiny

Author
Xin chào các anh/chị và các bạn!
Mình có 1 câu hỏi như thế này xin mọi người giúp đỡ: Trong Catia khi xuất bản vẽ 3D sang 2D có tính năng tự động ghi kích thước không? theo như mình thấy thì trong proe hoặc solid đều có tính năng này. Mình tìm mãi trong phần Drafting Catia nhưng không tìm thấy công cụ này. Xin mọi người giúp mình với.
Trân trọng!

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Ghi kích tự động khi xuất bản vẽ 3D sang 2D

Xin chào các anh/chị và các bạn!
Mình có 1 câu hỏi như thế này xin mọi người giúp đỡ: Trong Catia khi xuất bản vẽ 3D sang 2D có tính năng tự động ghi kích thước không? theo như mình thấy thì trong proe hoặc solid đều có tính năng này. Mình tìm mãi trong phần Drafting Catia nhưng không tìm thấy công cụ này. Xin mọi người giúp mình với.
Trân trọng!
Ừ, công nhận tớ cũng chưa nghe thấy nói có công cụ này trong Catia. Ai biết chỉ giúp nhé.
Biết cũng chỉ để biết chứ chắc chẳng dùng vì mỗi công ty, mỗi người có cách ghi kích thước khác nhau. Thực tế, cùng một bản vẽ tớ vẽ cho 2 công ty khác nhau thì cũng khác nhau (từ dung sai, cách ghi dung sai của kích thước v.v..) -> ghi mới từ đầu còn nhanh hơn sửa.

Ừ, công nhận tớ cũng chưa nghe thấy nói có công cụ này trong Catia. Ai biết chỉ giúp nhé.
Biết cũng chỉ để biết chứ chắc chẳng dùng vì mỗi công ty, mỗi người có cách ghi kích thước khác nhau. Thực tế, cùng một bản vẽ tớ vẽ cho 2 công ty khác nhau thì cũng khác nhau (từ dung sai, cách ghi dung sai của kích thước v.v..) -> ghi mới từ đầu còn nhanh hơn sửa.
Em cũng dùng Catia nhưng không biết tới công cụ này .
Mà các anh cho em hỏi ngu 1 câu là :
Sao không xuất sang AutoCAD rồi chỉnh sửa cho nhanh . Vì thực tế về 2D thì autoCAD quá mạnh .
Với lại em nghĩ nó tiện cho việc in ấn !

Mình cũng toàn chiếu và cắt trong Drafting rồi chuyển qua Cad xử lý. Không rành về 2D của nó lắm. Hôm nọ mình có hỏi 1 anh chuyên gia người Đài Loan về công cụ này thì anh nói không nên dùng tự động ghi kích thước. Mình cũng không biết. Sang Cad thì mình xử lý tiện hơn, khi cần chèn vào word, excel dễ hơn.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Em cũng dùng Catia nhưng không biết tới công cụ này .
Mà các anh cho em hỏi ngu 1 câu là :
Sao không xuất sang AutoCAD rồi chỉnh sửa cho nhanh . Vì thực tế về 2D thì autoCAD quá mạnh .
Với lại em nghĩ nó tiện cho việc in ấn !
2D của Catia nó giữ liên quan với 3D Model, khi thay đổi kích thước của 3D thì Update là các kích thước 2D mình đã ghi cũng tự động cập nhật mới. -> Không cần Dim lại (chỉ cần vẽ 1 lần đầu tiên).
In ấn thì 2D của Catia cũng đẹp lắm rồi, nét vẽ, chữ cũng tùy mình đặt được.

2D của Catia nó giữ liên quan với 3D Model, khi thay đổi kích thước của 3D thì Update là các kích thước 2D mình đã ghi cũng tự động cập nhật mới. -> Không cần Dim lại (chỉ cần vẽ 1 lần đầu tiên).
In ấn thì 2D của Catia cũng đẹp lắm rồi, nét vẽ, chữ cũng tùy mình đặt được.
Việc cập nhật này thì em cũng biết . Nhưng chắc tại chỗ em ít có quán nào cài Catia nên em cảm thấy khó in ấn .
Trong 2D của Catia các công cụ như đo kích thước , tạo hình trích , tạo nét ,..... trang bị đầy đủ và cũng tiện ....
Kỳ vừa rồi trường em có làm Đồ án môn thiết kế sản phẩm với Cad dùng Inventor .
Vẽ xong hộp giảm tốc chiếu ra 2D tạo bản vẽ lắp nhưng các ổ bi chỉ thể hiện đường bao ngoài nên em có chuyển sang bên 2D Catia . Rồi lại chuyển ngược lại AutoCAD . Chắc tại chưa biết nên mới lắm công đoạn như thế :D

lddung

Chuyên gia cao cấp

Có 1 cách đơn giản là em xuất bản vẽ sang định dạng PDF .Nét vẫn đẹp , chuẩn mà ở đâu cũng in được !

destiny

Author

Chào các bạn!
Nói chung cái gì cũng có 2 mặt của nó. Chủ yếu biết dùng đúng chổ. Người dùng cách này, người dùng cách kia. Miễn đạt được mục đích bằng con đường thuận tiện nhất.
Cảm ơn những câu trả lời của các bạn nha. Mọi người vào góp ý để làm sáng tỏ chủ đề này nha.
Trân trọng!

vẽ một trụ bậc và được ghi kích thước tư động như hình
[/url][/IMG]

trong môi trường drafting ta chọn lệnh xuất kích thước từ 3d,pich vào lựa chọn trong mục option

[/url][/IMG]
và kết quả thu được

[/url][/IMG]
không biết lệnh anh nhắc đến có phải lệnh này?
em thấy cách này áp dụng ghi kích thước cho các chi tiêt gia công rất thuận tiện

(trên đây là hai lệnh auto trong môi trường sketch
và auto trong drafting,nói cách khác auto trong drafting là display các dim trong sketch )

Last edited:
Author

Khi xuất sang bản vẽ 2D, có cách nào mình xuất được tọa độ của điểm luôn không ạ. Cả 3 phương X, Y, Z.
Em xin cảm ơn

B

boylove.mq

em làm mãi mà không được các anh nói cụ thể dùm em với !
em cảm ơn !