Gia công cánh Tuabin trên máy phay 5 trục lập trình trên Topsolid

Author
khoe với anh em sản phẩm tụi tui đã làm
[video=youtube;lHElqhGl7cM]http://www.youtube.com/watch?v=lHElqhGl7cM&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

Last edited by a moderator:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Gia cong canh Tuabin tren may phay 5 truc lap trinh tren Topsolid

khoe với anh em sản phẩm tụi tui đã làm nè
[video]www.youtube.com/watch?v=lHElqhGl7cM&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]
Nhìn con máy này thì đoán là DMU 65V dùng bộ điều khiển Heidenhein iTNC530, các đặc biệt:

1. Đầu quay quanh B di chuyển X,Y, mâm xoay quanh C và di chuyển nâng lên hạ xuống Z.

2. Pivot Point là điểm ngay bề mặt trục chính - chổ gắn dao, tuy nhiên nếu là máy có TCPM dùng M128 on hay off thì Post Processor lo hết mọi chuyện, chỉ đặt chi tiết lên chọn điểm Zero xong là ấn nút.

Nói chung heidenhein iTNC530 thì rất là dể.

Last edited:
Ðề: Gia cong canh Tuabin tren may phay 5 truc lap trinh tren Topsolid

Máy dmu60 monoblock của nhà máy e112! Sản phẩm của ông em binhminh112 đây mà! Đừng nhận vơ thế bạn!

Last edited:
Author
Ðề: Gia công cánh Tuabin trên máy phay 5 trục lập trình trên Topsolid

Đừng vội nói người khác "nhận vơ" ihaith2407 à!
Clip tôi up gia công cánh tubin không phải ở E112 mà được gia công tại A41. Máy 5 trục tại ĐH GTVT bên tôi cũng lập trình và gia công sản phẩm bằng Topsolid, có thời gian tôi sẽ up sau. E112 bên tôi cũng đã từng qua làm việc nhưng không quay clip nào.
[video=youtube;ATCLMhvLYik]http://www.youtube.com/watch?v=ATCLMhvLYik[/video]

Last edited:

Không muốn cãi nhau với đồng chí đâu, làm ở đâu, làm như thế nào thì tự biết! Cậu đi Thuê làm chi tiết này để làm gì thì câu biết, tôi biết, cái nngười làm cho cậu biết! Tôi không thích kiểu của người phúc ta nên vài dòng lảm nhảm; không đẹp lòng thì cũng chẳng mong thông cảm! Kiếu!

NX

Member

gia công cái turbin này có gì đặc biệt đâu. có máy là làm được thôi. topsolid nó cũng có cả modul làm cái cánh này mà.
còn vẫn đề về máy ở đâu thì chịu. bác ihaith2407 làm thế nào mà biết cái máy trên là ở đâu ?

Author

Khăng khăng bảo vệ ý của mình không phải lúc nào cũng đúng đâu.
[video=youtube;bsW6d7EsXa0]http://www.youtube.com/watch?v=bsW6d7EsXa0[/video]

iPumpkin

Cái này thú vị đây, sao ta không nhân đây mà thi đấu 5 trục xem cho anh em mở rộng tầm mắt, được học hỏi các bác cũng hay, mình có mở âm thanh thì nghe nhà sản xuất đoạn video này có nói đến Hotboy gì đấy và bảo là với chi tiết này mà để lên mạng thì ...như bom tấn vậy, ghê ghớm lắm:21:.

Như mình có nói từ trước máy càng hiện đại thì xuất chương trình gia công càng dể. Như con trên mình đoán là DMU dùng bộ điều khiển Heidenhein có RTCP hay TCPM dùng M128 on hay off để quyết định cho điểm pivot point, cái này chẳng phải đo đạc gì cho mất công, gá lên chọn điểm Zero là chạy thôi. Khi mà máy có RTCP thì bạn để ý là tọa độ điểm X,Y,Z trong file APT (mở bằng Wordpad nhé) so với tọa độ điểm trong file NC-Code là giống y chang nhau, vì bộ điều khiển đã lo phần bù dao, pivot point ....(Cái khó nhất đã được bộ điều khiển giải quyết).

Mãng 5 trục và Post này có sự canh tranh từ nhiều anh tài khác nhau, chủ yếu là các công ty bán phần mềm có những bộ Post sample và Support từ hãng phần mềm, các bạn không phải chuyên ngành thì khó mà hiểu được, vì nó liên quan đến các API và biến bên trong phần mềm, tụi hãng phần mềm thường thì cũng chẵng cho không ai cái gì, cho nên anh em mình thường biết được cái Post nào mà mình bán được phần mềm cho máy đó chẳng hạn.

Do đó cái hay ở đây không phải là viết thư nặc danh để cạnh khóe, chửi bới, đe dọa lẫn lăng mạ lẫn nhau mà hãy vì cộng đồng chung, đưa ra những lý thuyết, nguyên lý để không chỉ viết được 1 mà bất kỳ con máy 5 trục nào, thế mới là hay.Thế giới đã đi xa và rất xa. Đừng quá hẹp hòi & ích kỷ vì cái lợi riêng mà quên đi cái chung. :24:. Chả vì về vụ máy 5 trục và Post này mà có một số bạn đã e-mail mình với lời lẻ hết sức nặng nề.

Last edited:

NX

Member

cho hỏi bác ipumpkin là với những cái máy ko có RTCP thì phải lập trình ra sao (đặt phôi thế nào, gốc phôi ở đâu ?, có set G54 ko ?) khi mà ta đã có cái post với các kích thước liên quan đã được nhập vào post.

chỉ biết mỗi là với cái
ko RTCP thì gốc phôi phải đặt tại tâm bàn xoay. còn với các kiểu khác thì sao nhỉ ???
ko có điều kiện tiếp xúc với các kiểu máy 5 trục nên kiến thức thật là nghèo nàn. :105:

iPumpkin

cho hỏi bác ipumpkin là với những cái máy ko có RTCP thì phải lập trình ra sao (đặt phôi thế nào, gốc phôi ở đâu ?, có set G54 ko ?) khi mà ta đã có cái post với các kích thước liên quan đã được nhập vào post.
chỉ biết mỗi là với cái
ko RTCP thì gốc phôi phải đặt tại tâm bàn xoay. còn với các kiểu khác thì sao nhỉ ???
ko có điều kiện tiếp xúc với các kiểu máy 5 trục nên kiến thức thật là nghèo nàn. :105:
Hi NX: đầu tiên là máy có hay không có RTCP thì không liên quan gì đến việc lập trình hay việc đặt gốc phôi hay phôi ở đâu. Có hay không có RTCP chỉ liên quan đến việc output - xuất chương trình mà thôi.

Hơn nửa chỉ có kích thước liên quan là vị trí tương đối giửa hai trục tâm xoay của hai bàn máy được (pivot point) là được nhập vào Post sẳn. Vị trí tương đối giửa gốc phôi G54 đối với vị trí pivot point này được giải quyết như sau:

1. Không có RTCP: khi xuất phải khai báo vào giao diện của Post.

2. Có RTCP: Bộ điều khiển đã được khai báo (trong máy CNC các kích thước này), bộ điều khiển của máy CNC tự động bù chiều dài dao, pivot point.

chỉ biết mỗi là với cái
ko RTCP thì gốc phôi phải đặt tại tâm bàn xoay.
, cái này là chưa đầy đủ đâu, có lẻ do các bạn gia công chi tiết tròn như tuabin trên đây thì dể, gốc phôi đặt tại tâm xoay, bạn gia công cho cái chi tiết vuông thì làm sao bạn đo đạc được để cho cái gốc phôi trùng tâm xoay?, đặt gốc phôi ở đâu cũng được, và nó không liên quan đến RTCP hay không, chỉ có đặt gốc phôi ở tâm bàn máy thì dể dàng, khỏi đo đạc thêm các kích thước.

ah, cuối cùng thì có hay ko có RTCP thì cũng chỉ cần đặt phôi lên máy ở đâu cũng được, set G54, set dao rồi chạy máy

còn RTCP hay ko RTCP thì chỉ liên quan đến các kích thước 4,5 trục, và nó chỉ quyết định đến output ra nc code
và RTCP thì có nhiều lợi thế hơn rồi. (G43,4/TRAORI/M128):65:
cơ bản là thế đã
thanks!

Dear iPumpkin,
- Chắc bạn đã lập trình, gia công được nhiều sản phẩm 5 trục, có thể góp ảnh 1 vài sản phẩm thực lên cho mọi người cùng xem ko?mình thấy chủ đề này rất hay.
- Có ai biết hiện nay Việt Nam ta, ở những đâu có máy 5 trục ko? chỉ mình với nhé.
Cảm ơn các bạn.
Mình đã làm cái này, mong được góp ý:
http://www.youtube.com/user/c2vn?feature=mhsn

Last edited:

iPumpkin

Dear iPumpkin,
- Chắc bạn đã lập trình, gia công được nhiều sản phẩm 5 trục, có thể góp ảnh 1 vài sản phẩm thực lên cho mọi người cùng xem ko?mình thấy chủ đề này rất hay.
- Có ai biết hiện nay Việt Nam ta, ở những đâu có máy 5 trục ko? chỉ mình với nhé.
Cảm ơn các bạn.
Sản phẩm của mình thì bạn chịu khó tìm trên diễn đàn, mình đã post rồi. Máy 5 trục dùng heidenhein thì có nhiều người dùng lắm đấy

Last edited:

con trên của c2vn có phải dmu60t ko nhỉ ?
máy 5 trục đã ít, post cho nó thì đắt, bác ipumpkin cứ đi tặng post free thế này thì mấy bác thương lái bán post biết làm sao đây :21:, chắc mấy cái email nặc danh xuất phát từ đó :24:

iPumpkin đang dùng phần mềm lập trình gì vậy?
Post của bạn cho phần mềm gì?dạng ISO or H or ...?
Chắc post đó là bản quyền, đã được kiểm định bởi chuyên gia các hãng máy CNC ?
Thông thường thì các phần mềm thường phải qua CNC "nhờ" test mà.
Vì nếu dùng post free, mình sợ hỏng máy lắm.
iPumpkin có dùng nhiều phần mềm ko? ứng với mỗi phần mềm là 1 post mà.
Hiện tại mình dùng Topsolid.nếu iPumpkin rảnh xem qua nó nhé.Hay lắm.
Cảm ơn!

Hi NX,
Topsolid ko có modul riêng nào chỉ để gc tuabin cả, nó có modul Topsolid'Cam với vai trò như 1 phần mềm con dành cho dân lập trình.Sản phẩm gì cũng cần suy nghĩ, ứng dụng nó post mã cho Heid, Fanuc, Seimen, Okuma... và cả máy gia công gỗ cnc nữa...để sx.
Và mình thấy lập trình 5 trục khó mà.Không đơn giản tẹo nào, nhưng làm được nó thì thấy sướng lắm!

NX xem qua cái này nhé:
http://www.mediafire.com/?o41c12w572serop

Chúc bạn vui!

Last edited:

mình dùng NX đề lập trình 5 trục, và thấy là nó ko có gì khó cả (cần lưu ý với máy 5x nào mình định làm là ok thôi) . NX nó có cả 1 modul riêng để gia công cái cánh turbin, nhưng để tự làm cũng đã tự lập trình được (nhưng ko có cơ hội để gia công thực tế :2:) và nhìn toolpath nó ko được mượt như làm với modul riêng. còn với post thì cũng may mắn "chôm" khá nhiều post "xịn" vơi nhiều loại máy khác nhau :10:

Hi NX, hy vọng bạn sẽ được chạy thực tế.
Mình sẽ thấy được cái khó và sướng của lập trình 5 trục.
Mong rằng 5 trục ngày càng phổ biến ở VN ta.
Chào bạn!