Gia công Lỗ Cầu...helpp

• Thread starter tungspkt
  • Ngày mở chủ đề
T

tungspkt

Author

Em đang làm đồ án ctm chi tiết Tay biên như hình, có 1 cái lỗ cầu phi 52mm , em chưa biết cách nào gia công cho hợp lý , máy phay hay máy tiện (máy cơ) ?
cách gá đặt, định vị ?
anh chị nào biết thì giúp em với...
cám ơn mọi ng đã xem bài <3

Ðề: Gia công Lỗ Cầu...helpp

Chưa biết thì cũng phải liếc liếc qua mấy cuốn sách rồi thử đưa ra phương án giải quyết của mình trước chứ bạn, hỏi từ A-Z mọi người nếu giúp cũng sẽ không giúp bạn nhiệt tình đâu. Năng động lên sinh viên ơi!:16:

Q

qhung108

Author

ý kiến của mình là dùng dao tiện định hình không biết có phù hợp không nhỉ?
( em cũng chỉ là sinh viên thôi ạ :59: )

T

tungspkt

Author

Chưa biết thì cũng phải liếc liếc qua mấy cuốn sách rồi thử đưa ra phương án giải quyết của mình trước chứ bạn, hỏi từ A-Z mọi người nếu giúp cũng sẽ không giúp bạn nhiệt tình đâu. Năng động lên sinh viên ơi!:16:
theo ý kiến của em thì gá lỗ cầu đồng tâm lên trục máy tiện rồi dùng dao tiện phi 52 hình bán nguyệt, tiện giống tiện móc lỗ, đồ gá thì em chưa nghĩ ra.
vấn đề là lỗ cầu này lắp ổ bi, mà em tra ổ bi cầu thì em tra sách ko thấy ...?

TYA

Well-Known Member
theo ý kiến của em thì gá lỗ cầu đồng tâm lên trục máy tiện rồi dùng dao tiện phi 52 hình bán nguyệt, tiện giống tiện móc lỗ, đồ gá thì em chưa nghĩ ra.
vấn đề là lỗ cầu này lắp ổ bi, mà em tra ổ bi cầu thì em tra sách ko thấy ...?
Tay biên được tôi cứng hai đầu nên không làm vậy được, hàn lâm lắm. Các chi tiết tay biên, khuỷu xe oto ... thường có dây chuyền sản xuất chuyên dụng bạn nhé, rất là đặc thù. Chẳng hạn như máy thì là một máy tiện cnc ngang chỉ khác là đài dao được bỏ đi thay thế bởi một dao phay đĩa rất lớn dùng để phay cổ khuỷu (dùng từ "tiện lệch tâm" ko cx) và việc mài cổ khuỷu cũng tương tự.

Bạn tiện ban đầu cái hình cầu bằng dao nào cũng được, vd mảnh DCMT... (iso) thân dao SDZ ... (iso).
Sau nhiệt luyện thì tiện bằng dao RPMT....R300....v.v

chi tiết này được dập nóng tạo hình, gia công tiện, tôi và mài tinh lại ... có thể tiện hoặc phay định hình móc lỗ, nên lựa chọn giá SV mà làm