Gia công lỗ suốt đường kính siêu nhỏ D=0.14

QuyenQCM

Active Member
Author
các bác nào biết về công nghệ gia công lỗ siêu nhỏ này thì xin chỉ giáo với

TAMAC

Active Member
Ðề: Gia công lỗ suốt đường kính siêu nhỏ D=0.14

Chắc chắn làm bằng phương pháp khoan phóng tia lửa điện rồi, ngày trước tớ đã có lần thuê làm mà kéo dây đồng lỗ f 0,5 họ dùng bắn tia lửa điện, hiện nay trình độ máy móc cao hơn nhiều có thể sẽ làm được các lỗ có đường kính nhỏ hơn. Đọc trên mạng thì thấy ở ĐH Cardiff khoan lỗ trên thép có f 0,022 mm bằng việc phóng các tia lửa điện có f 0,006 mm. Các lỗ khoan 0,15 hiện nay thường được khoan bằng tia laser tuy nhiên khoan bằng tia laser các lỗ không tròn đều và lỗ khoan có dạng côn, còn khoan bằng tia lửa điện thì lỗ khoan trụ thẳng và tròn đều.

Chắc chắn làm bằng phương pháp khoan phóng tia lửa điện rồi, ngày trước tớ đã có lần thuê làm mà kéo dây đồng lỗ f 0,5 họ dùng bắn tia lửa điện, hiện nay trình độ máy móc cao hơn nhiều có thể sẽ làm được các lỗ có đường kính nhỏ hơn. Đọc trên mạng thì thấy ở ĐH Cardiff khoan lỗ trên thép có f 0,022 mm bằng việc phóng các tia lửa điện có f 0,006 mm. Các lỗ khoan 0,15 hiện nay thường được khoan bằng tia laser tuy nhiên khoan bằng tia laser các lỗ không tròn đều và lỗ khoan có dạng côn, còn khoan bằng tia lửa điện thì lỗ khoan trụ thẳng và tròn đều.

Không biết bác TAMAC có chỗ nào không? Vì tình hình là với lỗ đường kính nhỏ thế này thì thế hệ máy bắn lỗ cũ chút xíu cũng bó tay. Khi bắn lỗ nhỏ cũng không tròn đều được.

TAMAC

Active Member

Không biết bác TAMAC có chỗ nào không? Vì tình hình là với lỗ đường kính nhỏ thế này thì thế hệ máy bắn lỗ cũ chút xíu cũng bó tay. Khi bắn lỗ nhỏ cũng không tròn đều được.
Đúng là hỏi "xoáy" nhau, tớ cũng không làm về vấn đề này, thấy câu hỏi thì tra trên mạng và biết như vậy thôi. Nhưng tờ thấy dây của máy cắt dây có đường kính dây cỡ 0,15 ngoài ra dây đồng tóc thấy cũng rất nhỏ mà để cán ra các loại dây này phải có mà cán lỗ nhỏ thì nghĩ chắc VN mình chưa làm được còn ở nước ngoài với trình độ công nghệ và máy hiện đại chăc sẽ làm được.

QuyenQCM

Active Member
Author

tình hình là em có 1 sản phẩm mô tả như sau:
trụ tròn đường kính ngoài D4 dài 30mm có lỗ đường kính trong D1 sâu 28mm(lỗ không suốt)
đáy lỗ có 2 lỗ D0.14 vuông góc với nhau và đi qua tâm trục D4... vật liệu Inox
sản phẩm thực tế, hàng made in china.
giờ nó bị hỏng em mua không được nên ngồi nghĩ cách chế tạo,
các bác có ý kiến gì cho sản phẩm này không!!!!

leviettienCTM

Active Member

theo như bác miêu tả thì lỗ là D0.14,có L = 4mm!
theo EM thì 2 pp khoan EDM + gc xung EDM vẫn là 2 pp có khả năng dùng nhất và có điều kiện thực hiện hơn! :-??

QuyenQCM

Active Member
Author

em vẫn còn SV đúng không...:D
để bắn lỗ 0.14 thì ta phải có cực nhỏ cỡ 0.1...
liệu mình có thể chế tạo cực này không

mrgiang99

Active Member

Tớ không thấy phương pháp nào khả thi hơn LASER.
Có thể kết hợp quay phôi trỏn quanh tâm bắn để cho chất lượng lỗ tốt hơn!

Ngoài ra, Water Jet không biết có bắn nổi d0.14 hay không!

Tạm thời thì tớ đề nghị phương pháp thay thế bằng "cấy ghép"
Bạn Quyền kiếm cái kim tiêm y tế có lỗ trong 0.14, khoan lỗ bằng đường kính ngoài (+0.00...) của kim trên cây inox, sau đó đóng ghép chặt!

Hay là thử tạo phôi ống lớn rồi kéo giãn để đạt ID = 0.14 ????????, giống phương pháp chế tạo kim tiêm??????????/

bạn có thể cho mình bết lỗ D0.14 dung sai thế nào không vậy

QuyenQCM

Active Member
Author

tóm lại là em không làm nữa. :D

sau này công nghệ in 3D sẽ là tất cả cho bạn :D

công nghệ in 3d mà làm lỗ suốt d=0.14????? Máy bán ở đâu trên vỏ quả đất này bạn chỉ giúp ????
trả lời xoáy thế , có thể phòng thí nghiệm của Mỹ hay Nhật đã làm được rồi bí quyết nên chưa phổ cập

Đúng như bạn huycong nói, tuy nhiên chuẩn xác tên của nó là gì thì mình không nhớ, nhưng video của nó 2 năm trước mình đã xem trên youtube, về căn bản là mình chỉ cần có hình 3D của chi tiết đó và load vào máy, dù là chi tiết của bạn có khó thế nào, có bất kỳ biên dạng nào. máy sẽ sử dụng công nghệ hàn đắp từng lớp 1 theo đúng biên dạng mặt cắt tại các vị trí cho đến khi hoàn thành sản phẩm. nhưng nó chỉ hỗ trợ được 16 loại vật liệu căn bản nhất về lõi khuôn, lúc mình xem video đó là họ tạo chi tiết có 2 đường làm mát xoắn lò xo bên trong lõi. Đặc biệt là khi gia công bằng máy đó xong chỉ việc mài tinh và lắp vào khuôn, tức là rất chính xác và bóng, theo mình nhìn thì hơn chúng ta phay tinh. còn có thể dùng máy đó để tạo lỗ 0.14 hay không thì mình cũng không rõ. Vì quá lâu rồi nên mình không nhớ tên, nhưng mình khẳng định là máy đó mình xem cách đây 2 năm khi ngồi đợi bảo dưỡng xe máy tại trụ sở bán hàng của honda Quảng Yên.

dầu bài ở đây họ hỏi là gia công lổ xuyên suốt mà các bạn ơi? tức là có sẳn 1 cục, 1 khổi gì đó làm thế nào tạo ra 1 lổ chỉ có 0,14. có 1 điều là 0,14mm hay 0,14m hoặc 0,14km. máy in 3d chỉ dùng tạo mẩu tạo dáng sản phẩm đắp nổi chứ không phải đề gia công cắt gọt

alpahx

Active Member

Đúng như bạn huycong nói, tuy nhiên chuẩn xác tên của nó là gì thì mình không nhớ, nhưng video của nó 2 năm trước mình đã xem trên youtube, về căn bản là mình chỉ cần có hình 3D của chi tiết đó và load vào máy, dù là chi tiết của bạn có khó thế nào, có bất kỳ biên dạng nào. máy sẽ sử dụng công nghệ hàn đắp từng lớp 1 theo đúng biên dạng mặt cắt tại các vị trí cho đến khi hoàn thành sản phẩm. nhưng nó chỉ hỗ trợ được 16 loại vật liệu căn bản nhất về lõi khuôn, lúc mình xem video đó là họ tạo chi tiết có 2 đường làm mát xoắn lò xo bên trong lõi. Đặc biệt là khi gia công bằng máy đó xong chỉ việc mài tinh và lắp vào khuôn, tức là rất chính xác và bóng, theo mình nhìn thì hơn chúng ta phay tinh. còn có thể dùng máy đó để tạo lỗ 0.14 hay không thì mình cũng không rõ. Vì quá lâu rồi nên mình không nhớ tên, nhưng mình khẳng định là máy đó mình xem cách đây 2 năm khi ngồi đợi bảo dưỡng xe máy tại trụ sở bán hàng của honda Quảng Yên.
Cái mà bạn trình bày thì nó là nguyên lý chung của hầu hết máy Printing 3D rồi ( và nó có rất rất lâu rồi, ít nhất là 10 năm), :) , cái mà mọi người quan tâm là độ chính xác của cái lỗ 0,14. :)

khi D=0.14 thì đơn vị luôn là mm. còn để gia công lỗ xuyên suốt thì cần đưa thêm thông tin là chiều sâu lỗ, vật liệu là gì và yêu cầu độ chính xác ...như thế nào chứ. Khi đó chúng ta mới đưa ra phương pháp gia công phù hợp.

- Tìm đơn vị nào có máy cắt dây đồng... hỏi máy bắn lỗ ( AG, Sodick, Makino ... ) mình nhớ có 2 cỡ điện cực bắn 0,14 và 0.05 bắn xong lỗ dùng máy cắt dây đồng cắt dây (0.03 ) cắt là xong . Phần dung sai khỏi bàn cải con AG cấp chính xác 0.008
- Về máy in 3D kim loại : các bạn nên biết rằng không gì là không thể làm được chỉ cần bạn vẽ được là sẽ in được hết vật liệu in là titan quan trong đủ chi phí để làm không thôi