gia công text trong cim

Author
Ðề: gia công text trong cim

Lệnh 5X Production / Pro thông số nhiều wa , tìm hoài ko thấy down step , retract , feed start ... , em chọn curve , chọn drive surface , đánh dấu kiểm vô depth cut nhưng đường dao ko đúng như mình tạo , lệnh này là lệnh máy 5x hả anh ?

Anh định trả lờ cho em, nhưng anh nghĩ cở vài ngày sau là em tự hiểu ra và em lại có ..thêm 1 câu hỏi nửa. hihi, Em tự giải quyết là ok nhất.
hihi. thật ra những bài trả lời của anh không chỉ người hỏi theo dỏi mà còn rất rất nhiều người khác đọc để học hỏi. Như em chẳng hạn. Nhân đây xin cảm ơn anh iPumpkin rất nhiều. nếu mà có dịp em mời anh ly cafe ^^

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

hihi. thật ra những bài trả lời của anh không chỉ người hỏi theo dỏi mà còn rất rất nhiều người khác đọc để học hỏi. Như em chẳng hạn. Nhân đây xin cảm ơn anh iPumpkin rất nhiều. nếu mà có dịp em mời anh ly cafe ^^
Phay chử thì thường dùng máy khắc chử thì tiện lợi (khắc được trên mặt cong, mặt 3D...)và nhanh chóng hơn (khỏi cần gá đặt phôi lên máy, linh hoạt - xách đi nhiều nơi).

Trong nhiều trường hợp dùng dao phay cũng được nhưng nhược điểm là dao nhỏ cở D0.2, D0.5, D0.8, Dia1 mm thì dể bị gãy dao do yêu cầu trục chính ít nhất cũng chạy từ 20.000 rpm trở lên. Phay trên mặt cong thì phải có máy 4,5 trục. Thường thì anh em hay dùng con dao Chamfer 90degree ( mài bớt đi cái mũi 1 tí) Và dùng con dao này chạy luôn. Khắc chử theo tiêu chuẩn ví dụ chử cao 6.35mm thì sâu 0.5mm. Lập trình gia công khắc chử thì không cần để chiều sâu + bề rộng, người đứng máy sẽ chọn đúng dao và tự bù chiều dài xuống.

Author

Bạn denuiso1 nói rất hay , diễn đàn này nhiều người theo dõi ko chỉ 1 mình mình , với lại nếu gia công chữ mà phải cần đến máy 4 hoặc 5x thì nhiều công ty nhỏ ko thể đủ công nghệ được , thôi , mình cũng chỉ biết 1 lệnh gia công chữ 3d duy nhất là lệnh profile open contour 3d thôi , chắc cũng đủ xài rồi nhỉ ? Hì , cám ơn anh ipumpkin nhiều . Thực sự những gì mình biết vẫn là trên lí thuyết thôi , chắc phải gia công nhiều mới giỏi nhỉ ? Chúc anh em trên diễn đàn có nhiều sức khỏe và có nhiều câu hỏi hay hơn cho những người như mình học ké nha . Tks

tien the cho em hoi , vi du em muon gia cong 1 cai lo phi 20 , sau 10 li , co lech gia cong nao cho dao xuong lien tuc theo bien dang lo ma ko nhac dao ko a , em xai dao tru 12
lệnh 2.5x , Poket-sparial cut - Ramp angle : 1 , Side step 100. chọn ouside in. là nó xoáy giống như lò xo từ trên xuống. ^_^

Author

Ây da cái bạn denuiso1 ko hieu ý mình , ý mình là xoáy theo helical nhưng ko nhấc dao kìa , nếu làm như bạn khi cắt xong 1 vòng xoắn nó lại nhấc dao lên đó . Anh ipumpkin nói ko được chắc ko được đâu nhỉ . Hì , mình mới học cim nên ko rành lắm nên có gì các anh em trong diễn đàn chỉ bảo thêm . chắc bữa nào phải lập topic '' Những câu hỏi nhỏ của chau3200 '' thôi . hì

Author

À , góp ý vấn đề này nữa nhé , nói về gia công 2d thì chắc ko phần mềm nào so tài được với mastercam đâu , mình đã hỏi thực tế nhiều người và cũng đã gia công thử trên 3 phần mềm pro,cim,mc gia công 1 chi tiết giống nhau , kết quả là mc gia công 2d rất nhanh và đỡ hại dao cũng như hại máy . Nếu nói sai , ai chửi gì mình cũng nghe , hehe