Gia công trong CATIA

Author
em thấy trong đây chưa ai nói đến phần gia công trong CATIA thì phải.Theo em hiểu thì phần CAM trong CATIA là không mạnh bằng mastercam, Unigraphics hay Cimatron ...tức là ta chỉ dùng CATIA để thiết kế phần CAD thôi,sau đó chuyển sang các phần mềm còn lại để gia công.Bác nào đã làm việc với CATIA rồi thì cho em ý kiến được không?

Mà hình như mọi người ít xài CATIA thì phải hic hic

Thường là thế nhưng chẳng có công ty nào vừa mua Catia và mua Mastercam để bạn dùng đâu! Bạn định hưởng lương bao nhiêu 1 tháng vậy! Học 1 cái thui! Nhưng nói chung bạn nên học Mastercam đi vì nó dùng rất nhiều để gia công, còn Catia bây giờ cũng đang được sử dụng !

hi hi nhiều người chỗ mình chỉ dùng CATIA để vẽ thôi, nhưng chẳng thấy để gia công gì cả???!!!
Bạn mình dùng Pro/E gia công triệt để luôn chả có gì là không thể!
Tuy nhiên vẫn phải điều chỉnh những thông số trong chương trình gia công thì mới đạt được năng suất cao

Author
Mastercam mình cũng biết qua một chút nhưng Mas chỉ mạnh gia công thôi chứ những mặt phức tạp thì rất khó làm được trên đó vì vậy mình muốn dùng Catia để vẽ.nhưng chưa biết chuyển surface trong Catia sang Mas kiểu gì được...bùn quá

Quá dễ! bạn vẽ bằng Catia , sau đó Save As thành File mới nhưng để ở đuôi *.igs nhé! Sau đó bạn vào Mas để mở File đó! thế là Ok ngay thui! Goodluck

Author
Quá dễ! bạn vẽ bằng Catia , sau đó Save As thành File mới nhưng để ở đuôi *.igs nhé! Sau đó bạn vào Mas để mở File đó! thế là Ok ngay thui! Goodluck
em làm ổn rồi cảm ơn các bác nhiều. Nhưng mà như bác Huy Thanh nói thì khi chuyển từ Catia sang Mas sẽ có sai số vậy cho em hỏi nếu em đặt tolerance trong 2 phần mềm là giống nhau (là 0.001) thì sai số sẽ là bao nhiêu?

Cái này thì mình cũng chịu, mấy Thầy trường mình bảo cứ chuyển thui, còn sai số đấy có lẽ là do sự chuyên dữ liệu giữa 2 phần mềm, do sự không đồng nhất mà thui!Giống như Dung Sai cho phép ấy mà!

N

ninoken

Muốn có tài liệu gia công Catia thì đến chổ mình. MÌnh có cuốn gia công CATIA V5 đầy đủ 100%. Còn Post lên mạng thì hơn khó vì vấn đề bản quyền và dung lượng nữa. Vậy ha nếu ở HCM thì liên lạc phuluands@hotmail.com

Author
Muốn có tài liệu gia công Catia thì đến chổ mình. MÌnh có cuốn gia công CATIA V5 đầy đủ 100%. Còn Post lên mạng thì hơn khó vì vấn đề bản quyền và dung lượng nữa. Vậy ha nếu ở HCM thì liên lạc phuluands@hotmail.com
Híc nghe bác nói mà em thấy "thèm" quá nhưng ngặt nỗi em lại ở ngoài Hà Nội,nếu bác có thời gian thì gửi vào mail cho em được kô ạ
cokhitdh@gmail.com
Cám ơn bác nhiều nhiều :1:

Sao toàn những người trong Nam có tài liệu hay mà ngoài Bắc chẳng có vậy nhỉ ! Bùn ghê

P

phuongxactm3

em đang cần tìm cái tài liệu chỉ về chạy NC gia công trong catia mà khó wa bác nào có send cho em vào mail em cảm ơn nhiều phuongxabk@gmail.com

M

mousenotail2208

http://www.mediafire.com/file/ijitdmdwmni/catia.rar
Đây là tutorial trong Catia V5 R14 tài liệu tiếng anh, định dạng pdf, tổng hợp tất cả về phay tiện. Bạn có thời gian down về nghiên cứu, mouse thấy Cam trong Catia cũng hay chỉ có điều khi xuất chương trình khó điều khiển được các thông số ví dụ như xuất ra mã lệnh NC ở các tọa độ chẵn thường bị bỏ mất dấu chấm "." ( ex: dao chạy đến tọa độ Z-10. thì mã lệnh xuất ra thiếu dấu chấm sau số 10 nên khiến một số máy CNC hiểu sai là -0.01). Không biết có cách nào khắc phục điều này không? mong được giúp đỡ. Thanks!

ai bảo la catia ko mạnh phần lập trình chứ?
dung catia khá dễ, và đơn giản nũa. chi khó phần 5 trục thôi còn 3 trục thì dễ nếu ai hứng thú nghiên cứu lập trình gia công trong catia thì chúng ta cùng nghiên cứu nha gmail của tôi: truongvanthobk03@gmail.com

Last edited:
Author
ai bảo la catia ko mạnh phần lập trình chứ?
dung catia khá dễ, và đơn giản nũa. chi khó phần 5 trục thôi còn 3 trục thì dễ nếu ai hứng thú nghiên cứu lập trình gia công trong catia thì chúng ta cùng nghiên cứu nha gmail của tôi: truongvanthobk03@gmail.com
Tốt quá, thế bạn đã chạy thử trên máy chưa?

Gia công trên catia

em học catia nhưng chỉ mới thấy phần thiết kế thôi.
em được biết có thể mô phỏng gia công trên catia nhưng tìm mãi không có tài liệu.
bác nào biết chỉ dùm em với.
:20::20::20:

D

duongms

bác Truongvantho ơi ! có tài liệu phần gia công gửi cho tui với . để tui học và cùng tìm hiểu với bác .ok?