Gia công với artcam2008?

• Thread starter yamashensei
  • Ngày mở chủ đề
Y

yamashensei

Author
Tôi mới học artcam và dùng để điêu khắc phù điêu.Về phần vẽ thì đã ổn,còn suất gia công thì chưa có hướng đi.Không biết nó có gia công bên Pro/e được không.Mong các cao thủ DELCAM chỉ giáo người mới học.

F

foresvn

Author
Ðề: Gia công với artcam2008?

sẵn có chủ đề các bác cho mình hỏi từ artcam làm sao mình xuất ra file g-code được vậy ?

Sau khi tạo lệnh Toolpaths (khai báo dao) xong, bác vào Seve Toolpaths, ở mục Machine output file is formatted for bác muốn lưu ở dạng đuôi gì mà chả đc. ArtCam 2008 hỗ trợ cho hầu hết thiết bị hiện đang có mặt tại VN. :105::35:

He he. Còn 1 điều nữa, đó là thằng ArtCam này ko cho phép thay dao luôn trong 1 file G-Code mình xuất ra mà phải xuất lần lượt nào là 1 file G-Code cho Roughing rồi là 1 file cho Finishing hoặc hơn, hoặc chỉ có 1 file nếu cho nó đục luôn :D Nhưng thằng này có cái hay là dùng cho phù điêu thì tuyệt. Mình mới thử mấy file demo thấy hay nhưng về phần thiết kế thì đang mù tịt. Các anh em có tài liệu, kinh nghiệm về phần này hỗ trợ cho mình với. Thanks!
Mình ở Hà Nội, nếu anh em ở Hà Nội cũng tìm hiểu phần mềm này gặp nhau để trao đổi, bù đắp thiếu sót cho nhau thì tốt quá. Về phần thiết kế, mình mù tịt, nhưng về gia công thì cũng biết một tí. Mình rất mong gặp gỡ anh em để trao đổi, học hỏi lẫn nhau. Thân: Hut Ghost!

Last edited:

He he. Còn 1 điều nữa, đó là thằng ArtCam này ko cho phép thay dao luôn trong 1 file G-Code mình xuất ra mà phải xuất lần lượt nào là 1 file G-Code cho Roughing rồi là 1 file cho Finishing hoặc hơn, hoặc chỉ có 1 file nếu cho nó đục luôn :D Nhưng thằng này có cái hay là dùng cho phù điêu thì tuyệt. Mình mới thử mấy file demo thấy hay nhưng về phần thiết kế thì đang mù tịt. Các anh em có tài liệu, kinh nghiệm về phần này hỗ trợ cho mình với. Thanks!
Mình ở Hà Nội, nếu anh em ở Hà Nội cũng tìm hiểu phần mềm này gặp nhau để trao đổi, bù đắp thiếu sót cho nhau thì tốt quá. Về phần thiết kế, mình mù tịt, nhưng về gia công thì cũng biết một tí. Mình rất mong gặp gỡ anh em để trao đổi, học hỏi lẫn nhau. Thân: Hut Ghost!
Bác tổ chức giao lưu đi chứ nhỉ? muốn thực hành bên em có sẵn máy...cho chạy luôn đc đấy ạ. Em cũng ở HN.
ArtCam chỉ chyuên cho điêu khắc, mà máy điêu khắc thì không có máy nào có thay dao cả...chắc vì thế mà nó chỉ cho chạy từng dao một thôi thì phải.!!

Last edited:
Giao lưu học hỏi ArtCam

Bác tổ chức giao lưu đi chứ nhỉ? muốn thực hành bên em có sẵn máy...cho chạy luôn đc đấy ạ. Em cũng ở HN.
ArtCam chỉ chyuên cho điêu khắc, mà máy điêu khắc thì không có máy nào có thay dao cả...chắc vì thế mà nó chỉ cho chạy từng dao một thôi thì phải.!!
Okie :D Vậy mình thống nhất là cuối tuần này, anh em sẽ gặp mặt giao lưu tí nhỉ :D
Mục đích của cuộc giao lưu này mình đề ra như sau:
1. Anh em gặp gỡ, giao lưu, làm quen nhau (có thể cà phê, cà pháo)
2. Qua chỗ bác Libor thử máy luôn :D

Đấy, sơ sơ là như vậy đã. Còn bác Libor cho mình biết địa chỉ để mình hẹn anh em ở quán cà phê nào đó gần chỗ bác rồi sau đó đến chỗ bác chiến luôn cho nó máu.
Các bạn muốn giao lưu thì cứ alo cho mình hoặc post bài đăng kí luôn vào đây nhá (Xin mạn phép các mod cho bọn em tập trung tạm ở đây. Vì bên ArtCam này ít người quá :D)
Mình tên Dũng.
Số mobile: 0982328269
Mail: Hut.ghost@gmail.com

Chào Dũng , nghe nói dạo này làm bên Bắc Ninh hả , Mình dạo này đang tìm hiểu về thằng artcam này đây !
Ở bên ấy làm về cái gì vậy , hôm nào đi làm về qua chỗ mình rồi cafe nhé , mình ở gần Cầu Đuống !
Bạn có tài liệu về artcam thì cho mình xin nhé !
Cảm ơn trước nhé !

QuyenQCM

Active Member

ARTCAM PHAY CNC không có nhiều chiến lược gia công cho lắm.nhưng ưu điểm là post NC program nhanh.dùng Delcam PMill làm chương trình khá hơn đấy

chào cả nhà!
Lâu ko vào mục DelCAM nên ko biết có chủ đề ArtCAM này.
Tui cũng làm về ArtCAM, mới được gần 3 năm. Nhưng chủ yếu sử dụng phần CAM, còn phần CAD thì chưa sử dụng được nhiều. Đọc hết 2 quyển sách của ArtCAM va làm hết các Tutotial rùi nhưng vẫn chưa thạo lắm. Cơ bản tại thằng Solid Work nó mạnh quá nên tui toàn dựng hình bằng SW rồi input vào ArtCAM làm phần gia công.
Các vị tiền bối có tài liệu gì về ArtCAM làm ơn share cho anh em học hỏi với.
Thanks

Mà cả nhà chú ý nhe. ArtCAM pro và ArtCAM jewelsmith la khác nhau đó nhe.
Ko biết có bác nào biết nhiều về ArtCAM jewelsmith ko vậy?

B

bkcdt4

Author

Tôi mới học artcam và dùng để điêu khắc phù điêu.Về phần vẽ thì đã ổn,còn suất gia công thì chưa có hướng đi.Không biết nó có gia công bên Pro/e được không.Mong các cao thủ DELCAM chỉ giáo người mới học.
Nghe bác yamashensei nói có vẻ giỏi phần thiết kế. Cho mình hỏi cách tạo hình nổi từ một bức tranh được ko? giả sử bức tranh này. Mình cũng tạo được nhưng mất khá nhiều thời gian. Ko biết bác hay ai đó có cách nào tạo nhanh ko, xin chỉ giáo.

Mà cả nhà chú ý nhe. ArtCAM pro và ArtCAM jewelsmith la khác nhau đó nhe.
Ko biết có bác nào biết nhiều về ArtCAM jewelsmith ko vậy?

cơ bản là như nhau, jewelsmith có hỗ trợ cho ngành nữ trang, có thư viện đá, có from để vẽ nhẫn..v..v , nói chung là dẽ vẽ ra cái nhẫn, nhưng lại khó triển khai theo ý tưởng của mình, rhino có vẻ dễ triển khai hơn. :1:

Hôm trước em làm thử gia công v-bit bằng ArtCam Pro 2008, bình thường, text em đưa vào nhìn rất mịn, nhưng sau khi gia công xong thì trông nó lại rất nhăn nhúm (cả mô phỏng và gia công thực tế). Các bác giải thích và chỉ giúp em cách khắc phục cái :D
Đây là link tải file art: http://www.mediafire.com/?zyzmzyuuutk
Và còn 1 điều thắc mắc nữa, đó là em không tài nào đưa được các hình sample trong library của nó ra để thử. Có lẽ nào là do bản artcam của em là bản cờ rờ nên nó thế ko các bác? Có bác nào lôi được các hình sample của nó ra không ạ?
@TranVanNam: bản artcam2009 của bác có down về có cờ rờ ko bác???
Thanks anyway!

Last edited:

Vâng cái cờ rờ thì em có nhưng hơi đặc biệt so với bản cú.

Nhận dạy thêm Solidworks và lập trình CNC tại nhà
namcatia@yahoo.com
Phone : 01649351667