Giải đáp những khó khăn khi gia công trên máy CNC

• Thread starter dondoan
  • Ngày mở chủ đề

QuyenQCM

Active Member
dondoan viết:
Hình dao thì không phải chữ T ,hình chữ T chắc chỉ cắt nhựa (mủ ) thì được chứ không thể cắt sắt .Dao cắt sắt chỉ có một bên thôi.
xin lỗi hiểu nhầm
không phải dao chữ T là dao có hình dáng dáng chữ T mà là khi trục chính quay ta nhìn vào giống hình chữ T,ta có thể lấy dao phay dạng đĩa hoặc dao khoét để làm dao loại này cũng đc
miễn là phần lưỡi cắt có đường kính lớn hơn phần chuôi dao để phần lưỡi cắt vào phần xoắn ốc trên hình trụ nhưng thân dao thì không chạm vào

N

ntl190981

Author
Xin chào mấy anh. Em mới nghiên cứu về máy cnc và lập trình cnc nhà em có xưởng cơ khí toàn là máy cơ nhưng hiện nay vì nhu cầu nên mua thêm máy hiện đại hơn một chút, chỉ mua được máy phay nc mà thôi. Không biết máy nc có lập trình được như máy cnc không??? Máy nc có viết được nhiều lệnh và để cho nó tự làm như máy cnc không???

L

Liễu Ngân Đình

Author
nếu mua máy NC chắc mua máy bãi rồi, máy đời mới kiếm khó lắm vì nếu hỏng hóc, chắc chắn người bán ko dám bảo hành dài hạn đâu.
Tốt nhất hãy mua những máy như Cắt dây CNC ($8000), Xung ZNC($10000), tiện CNC ($14.000) máy mới có bảo hành của những hãng chất lượng thấp của Tầu, lơ mơ còn được trả chậm nữa kia.
Nếu bí nguồn, hãy gặp tôi.

Trích
Xin chào mấy anh. Em mới nghiên cứu về máy cnc và lập trình cnc nhà em có xưởng cơ khí toàn là máy cơ nhưng hiện nay vì nhu cầu nên mua thêm máy hiện đại hơn một chút, chỉ mua được máy phay nc mà thôi. Không biết máy nc có lập trình được như máy cnc không??? Máy nc có viết được nhiều lệnh và để cho nó tự làm như máy cnc không

Theo mình thì bạn không nên mua máy NC đó là máy thế hệ cũ trước những năm 80 mà lại khó không kết nối được với máy tính để có thể lên thành máy CNC .Phân biệt NC và CNC thì đã có nhiều sách và tài liệu trong trường viện đã nói rồi bạn nên mua về đọc

Các đời máy CNC trên diễn đàn cũ tôi cũng đã có nói về từng loại bạn nên tìm hiểu .Máy NC cũ giá bây giờ khoảng 40 đến 50 triệu /cái mua giá sắt vụn về chủ yếu để cải tạo lên máy CNC do nó đã dùng dạng vitme bi tận dụng cơ máy , vítme ,động cơ , có thể cả Drive ..... Để có thể nâng cấp lên thành máy CNC .Máy CNC này chất lượng thế nào là do chế độ chỉnh bảo dưỡng cơ khí và độ dung sai của nó sau khi bảo dưỡng là bao nhiêu. Sau khi đại tu tổng thể ra con máy CNC có thể lắp phần điều khiển Fanuc , Siemen.....

Giá thành con máy sau khi đã làm lại tủ điện phụ thuộc vào nhiều yếu tố nhưng có thể tham khảo giá do tôi tự tìm hiều như sau

- Xác máy phay trung tâm gia công của Nhật dùng Fanuc năm 82 đến 84 giá khoảng 80 triệu cho máy BT 40 và kích thước bàn máy 800x400x450 mm. Mua xác về mà không quan tâm đến phần điều khiển có lên hay không . SỐng con nào có tiền con đó do Fanuc khá thịnh hành và dễ bán.
ví dụ gíá Driver 3 : 5 triệu /cái . Mua máy về nếu main chính mà không chết bán được 10 triệu rồi , màn hình nếu lên có thể bán đựoc tiền triệu , sau đó là những cái Ram , Rom , cạc màn hình ........
-Nâng cấp một con máy CNC cũ bao giờ cũng quan tâm đền Driver của 3 trục và 3 động cơ một chiều để có thể tận dụng không phải mua mới giảm tiền ( giảm giá thành máy ).
Sau đó tôi mua phần điều khiển siemen với giá khoảng 4 nghìn USD tương đương với giá khoảng 60 triệu VND + 80 triệu (tiền xác máy) + tiền công làm lại tủ điện (dây cáp , tiền căn chỉnh cơ khí cỏ thể mài băng cho máy đa hỏng đương bôi trơn , biến thế.......vv) + tiền lãi cho nhà buôn máy = Giá thành ( Vậy nếu các bạn mua máy loại này về tủ điện đã đựoc tích hợp cùng với màn hình nên hỏng vặt là ít cho các thiết bị điện tử nhưng chú ý về cơ khí không khéo là mua phải xác máy kém chất lượng thì có đến hệ điều khiển cả trăm ngàn USD thì cũng chào thua thôi).

chào Thiệu

Máy Fanuc nếu là đời 6M thì có hai loại là 6Ma và 6Mb loại 6Ma thì không khai báo G54 để khai báo tâm phôi tại đầu chương trình được . Máy 6Mb trở về sau này thì dùng khai báo G54 bình thường

Nếu gặp trường hợp không tiến hành khai báo G54 được thì ta thường làm 02 cách sau khi bật máy lên chạy G28 cho 3 trục về điểm Home của máy và tiến hành xét điểm O của phôi ta tiến hành ghi lại tọa độ tâm phôi tại tọa độ machine cho cả 3 tọa độ XYZ .
-Cách 1 cho cả hai trang tọa độ tuyệt đối và tương đối về 0 hết và tiến hành truyền trình DNC bình thường và chỉ khai báo đầu chương trình G90 là đủ.
-Cách 2 là chép tọa độ tâm phôi tại tọa độ Machine vào đầu chương trình sau dòng lệnh G92 là đủ dòng này báo tạo độ tâm phôi cho cả chương trình sau nó

N

ntl190981

Author
Em cám ơn mấy anh nhiều lắm nhưng máy phay này em mới đi xem và đã chạy thử rồi, 3 trục chạy vẫn tốt, chạy nghe êm re không kêu gào gì hết, hộp tủ điện điều khiển vẫn còn mới, em thấy hộp tủ điện hiệu fanuc, nhưng máy lại là hiệu shizuoka an-s. Em nghĩ máy này bị nâng cấp lên rồi, thử mấy lệnh cnc cơ bản vẫn chạy tốt. Trị giá của nó có 65 triệu vừa túi tiền nên em cũng thích. Mấy anh có kinh nghiệm về máy nc hoặc cnc cho em lời khuyên có nên mua cái này không??? Em cũng không biết làm sao nữa mai mốt tủ điện nó hư hỏng gì không biết có đồ để thay hay không!!!!!

V

Vo HuyThanh

Author
ntl190981 viết:
Em cám ơn mấy anh nhiều lắm nhưng máy phay này em mới đi xem và đã chạy thử rồi, 3 trục chạy vẫn tốt, chạy nghe êm re không kêu gào gì hết, hộp tủ điện điều khiển vẫn còn mới, em thấy hộp tủ điện hiệu fanuc, nhưng máy lại là hiệu shizuoka an-s. Em nghĩ máy này bị nâng cấp lên rồi, thử mấy lệnh cnc cơ bản vẫn chạy tốt. Trị giá của nó có 65 triệu vừa túi tiền nên em cũng thích. Mấy anh có kinh nghiệm về máy nc hoặc cnc cho em lời khuyên có nên mua cái này không??? Em cũng không biết làm sao nữa mai mốt tủ điện nó hư hỏng gì không biết có đồ để thay hay không!!!!!
Theo tôi nghĩ thì chắc không có linh kiện để thay đâu. Ngay tại Nhật cũng vậy thôi. Những máy cũ quá thì ngay hãng chế tạo nó cũng không có linh kiện. Ở Nhật đối với các hệ máy cũ như FANUC 6M chẳng hạn thì khi mình kêu hãng chế tạo đến sửa máy thì sau khi sửa xong , các linh kiện hư nhân viên sửa máy nó cũng rinh về luôn, xong rồi nó sửa lại, tới phiên ai hư tiếp thì nó rinh cái đồ hư đã sữa đó tới gắn tiếp. Máy chở về bán ở VN thường là các máy đã quá cũ chạy không chính xác nên họ bỏ ra. Thứ hai nữa bàn máy phay của Shizuoka thường nó làm loại nhỏ chiều Y khoảng 300 mm đổ lại, mỗi lần làm đồ lớn thì em phãi độ jig lớn xong rồi chạy từng khúc rồi kéo di động đầu trục chính mới chạy được tiếp nên hơi bất tiện. Nhưng nếu ở VN giá cỡ 65 triệu thì cũng có thể mua được. Tuy nhiên cách thử bằng lỗ tai nghe của em nghe tiếng êm thì chưa chắc là chính xác đâu. Muốn mua thì em phải thử coi thử bàn máy còn tốt không. Em kiếm một cái đồng hồ dial gắn chặt vào trục chính xong rồi cho kim đồng hồ rà vào bàn máy và cho di động theo trục X nếu kim nó nhảy quá 2%mm thì cái bàn máy bị nghiêng rồi. Sau nửa em mở tủ điện ra. Máy Shizuoka thường họ thiết kế tủ điện nằm bên trái, khi mở ra em sẽ thấy 3 cái bàng điện cho 3 trục X,Y,Z. Dùng đồng hồ đo điện gắn vào chỗ điện input trong từng bảng điện và cho máy chạy theo từng trục. Nếu kim đồng ho đo điện lệch nhiều thì máy này bị rơ quá rồi, đừng nên mua. (Nhất là trục Z, kiểm tra lúc cho trục Z di động ,( máy Shizuoka thường thì cái bàn máy di động chạy lên chạy xuống )nếu điện nguồn lúc bàn máy chạy lên và chạy xuống mà thay đổi nhiều quá thì cái trục chính của bàn máy bị quẹo rồi, mua cái máy này về là nó cháy bảng điện trục Z như chơi. ). Xong cái đoạn thử bàn máy thì em kiểm tra buly của trục chính ( mở cái đầu trục chính bên trên ra , sẽ thấy mấy cái buly và dây curoa. Nếu buly nó bị mòn thì kêu người bán thay , nếu họ cũng không có thì đừng mua. Kinh nghiệm dùng máy Shizuoka ngày xưa của tui thì cứ hễ buly nó mòn thì cái motor trục chính cũng sắp đi đời) .Máy Shizuoka thường chạy ít bị hư lắm , bộ phận bảo trì của hãng Shizuoka cũng phục vụ rất tốt. Nếu em biết tiếng Nhật hay tiếng Anh liên lạc với họ thì họ sẽ gửi tài liệu hoặc các thông số kỹ thuật liên quan đến máy cho em nếu máy bị mất hết tài liệu .
Hy vọng giúp em một chút kinh nghiệm.

T

TOANCKM

Author
chào các ban , mình cũng là lính mới đây , công ty mình cũng có vài máy cnc cũ , mình muốn tìm tài liệu về hệ điều khiển fanuc 6 m , 3m đễ học hỏi thêm .các bạn giúp mình nhe !

thanhngoc25 viết:
anh DOAN OI!
E Cchỉ mới học nghề CNC thoi. thay anh trả lời hay lắm. nhưng anh cho em hỏi lại là trong G41, G42 mà dịch chuyễn theo phương Z thì có hợp lý không? vì theo e biết khi đang dùng lệnh bù dao mà dịch chuyễn theo phương Z thì máy sẽ chạy nhanh về đúng tâm dao rồi mới dịch theo Z. sau đó lại dịch nhanh về vị trí cũ. như thế có nguy hiểm quá không? e thấy mấy đoạn ct anh viết thì thường là dịch Z lên trước rồi mới G40.
thành viên mới toanh ;D mong được anh chỉ giáo!!
thanks!
Bạn nghe ai dọa như thế vậy!

Ðề: Giải đáp những khó khăn khi gia công trên máy CNC

em chào cả nhà mes
máy em báo lỗi please clamp HD1 -turret
em dịch kẹp trục chính mà chưa khắc phục được
máy của em là máy tiện 6 trục của miyano
mong giúp đỡ em

Chào anh,

Em xài hệ Fanuc11M cho máy gia công gỗ CNC có 4 đầu dao mắc song song nhau. Khi em xuất chương trình ngắn thì máy nhận hết, nhưng khi xuất các chương trình nhiều câu lệnh thì máy báo lỗi "SR834 Buffer overflow". Anh có thể giúp em khác phục sự cố này được không?

Em xài ProE để gia công và CimcoEditV5 để xuất chương trình qua cổng R232.

Cảm ơn anh.
Hồng Nhân.

Các anh cho em hỏi về lệnh lựa chọn dao T ạ
Trong hệ fanuc thì T ff hoặc T ff ff trong đó f thứ nhất là lựa chọn về số hiệu dao còn f thứ 2 em đọc thì sách ghi là offset number thì offset number là số hiệu bù dao phải không ạ?

Các anh cho em hỏi về lệnh lựa chọn dao T ạ
Trong hệ fanuc thì T ff hoặc T ff ff trong đó f thứ nhất là lựa chọn về số hiệu dao còn f thứ 2 em đọc thì sách ghi là offset number thì offset number là số hiệu bù dao phải không ạ?
Đúng rồi đó.

T

timnguyen

Author

May anh admins co the giup em viet program cho cai part nay duoc khong? Em moi hoc CNC lathe, chua biet nhieu. Em viet toi cho cai Arc thi bi alarm. Em dang hoc tren may Hass. Em thu upload cai hinh len forum cho moi nguoi coi luon nhung no limit co 19kb nen em khong upload duoc. Co cach nao em co the lien lac qua email moi may anh admins khong? Tai em can lam cai part nay gap nen xin may anh giup dum. Email cua em la easternwind84@gmail.com. Thanks may anh nhieu :)

N

Ngoc Hung

Author

Chào cả nhà,e là mem mới.mong cả nhà giúp đỡ ạ!e xin cảm ơn ( phamngochung0105@gmail.com )
Các yếu tố ảnh hưởng tới chất lượng bề mặt khuôn (thép SKD) trong gia công CNgC là như thế nào?

H

hoai93

Author

các bác cho em hỏi.. mã lệnh sử dụng chương trình con( phay cnc) hệ điều hành misubisi là gì ạ..?

F

firewall198

Author
Ðề: Re: Giải đáp những khó khăn khi gia công trên máy CNC

Mình bị lỗi này cả nhà giúp mình. mình làm CAM trên NX xuất file NC ra cimco kiểm tra đường chạy dao thi giống với trong phần mềm (nx) nhưng khi chạy máy thì bị dao ăn vào phôi. mình kiểm tra máy cnc thì đường chạy dao G00 không giống với cimco và phần mềm CAM. ai đã gặp phải lỗi này thì giúp mình nhé. thank.