Giải pháp tiện trục dài trên máy tiện vạn năng!

Author
Giải pháp nào để nâng cao độ bóng, độ chính xác và khử sự dung động khi tiện trục dài 2m (đường kính fi40) trên máy tiện vạn năng băng dài (6m)- không đề cập đến việc đỡ luy nét. Mong các Bác có kinh nghiệm chỉ giáo?

Last edited by a moderator:
L

luonghoanvu

bác phải nói độ chính xác của bác là cỡ nào chứ, độ bóng là bao nhiu, thường thì tôi tiện những trục chân vịt chiều dài cũng xấp xỉ 2 mét thì chế thêm 1 đồ gá đặt lên bàn trượt trên để tỳ trục xuống tránh độ đánh võng của trục nhưng quan trọng là việc canh dao, còn về độ bóng thì con tùy vào tay nghề mài dao của bác nữa, cứ mua dao tiện CNC mà cắt, độ bóng phải nói khỏi chê vào đâu + thêm 1 miếng giấy nhám nước nữa là ok, vì mới vô nghề nên còn nhiều khuyết điểm, mong anh em trong diễn đàn góp ý giùm.(^.^)

Author
bác phải nói độ chính xác của bác là cỡ nào chứ, độ bóng là bao nhiu, thường thì tôi tiện những trục chân vịt chiều dài cũng xấp xỉ 2 mét thì chế thêm 1 đồ gá đặt lên bàn trượt trên để tỳ trục xuống tránh độ đánh võng của trục nhưng quan trọng là việc canh dao, còn về độ bóng thì con tùy vào tay nghề mài dao của bác nữa, cứ mua dao tiện CNC mà cắt, độ bóng phải nói khỏi chê vào đâu + thêm 1 miếng giấy nhám nước nữa là ok, vì mới vô nghề nên còn nhiều khuyết điểm, mong anh em trong diễn đàn góp ý giùm.(^.^)
cám ơn Bác đã quan tâm đến chủ đề!
Bác tiện trên máy tiện vạn năng hay máy CNC vậy? kết quả sau mỗi lần cắt như vậy, độ côn của trục có nằm trong dung sai hay không? ví dụ: mình đang tiện đường kính fi40 (dung sai là -0,1), thì sau mỗi lần cắt độ côn của trục là bao nhiêu? vì thực tế đây là vấn đề thường xuất hiện khi tiện trục dài.

T

truongvinhloc

mình đã tiện thử trục trơn trên máy tiện vạn năng rồi nhưng chiều dài chưa đến được độ dài 2m, và dùng ngối đở duy động thì mỗi lần tiện điều cho một sai số khác nhau ko có lần nào giống lần nào cả nhưng nó nằm trong giới hạn cho phép, mình có đi hỏi mấy sư phụ đi trước thì bảo rằng nó nằm trong giới hạn cho phép là ok rồi chứ ko thể tiện chính xác được, còn về độ bóng và chính xác tuỳ theo yêu cầu bản vẽ và khả năng làm việc của tiết nữa. chúng ta nên chọn số vòng quay , chiều sâu cắt , bước tiến hợp lý với từng loại phoi, và kết hợp tưới nguội và một điều quan trọng đó là kỹ thuật mày dao của bạn nữa theo mình thì nên dùng hai dao để tiện thô và tinh.

Để thuận tiện hơn thì thường người ta sẽ gắn thêm bộ đá mài, bảo đảm độ bóng và độ chính xác hơn tiện, chứ trong thực tế thì đâu cần phải bắt buộc tiện một chi tiết dài mà nhỏ như vậy, chỉ có trong kỳ thi tay nghề thôi.