GIIA CONG VET TRONG PRO/WF3.0

• Thread starter VOVANCUONG
  • Ngày mở chủ đề
V

VOVANCUONG

Author
Kinh goi cac anh!
hien nay em lam su dungPr/wf3.0 Nhung em khong the nao tim ra duoc cach gia cong vet goc voi dung cu co ban kinh nho sau khi gia cong tinh bang dung cu co ban kinh lon. Nen em mong cac anh giup do. trong file em post len la hai van de ma em gap phai khong biet dung Pro/wf de lam giong nhu phan mem CIM ma em da lam.

Chan thanh cam on nhung nguoi da di truoc!

V

VOVANCUONG

Author
Mong nhờ những người đi trước.

Hiện giờ thì em đang có vấn đề là gia công vét tại các góc nhỏ. (giống như dùng chiến lược gia công Remachine trong CIMATRON). Hiện giờ trong Pro/wf 3.0 thì các chức năng gia công tương tự như: Local mill, Rerough, surface mill/cut line/ project. Nhưng khi sử dụng vét những góc nhỏ trên tạo hình như trong file đính kèm thấy các đường vét trong Pro thấy nhất dao lên rất nhiều và thực hiện rất phức tạp. Nên mong các bác có thể chỉ giùm em cách nào điều khiển các thông số cho tối ưu giùm.

Chân thành cảm ơn những người đi trước.

chào bạn VOVANCUONG tôi thấy đường chạy dao như bạn giới thiệu trong CIM thì đó là đường chạy dao khá đẹp và đựoc kiểm soát khá tốt về tối ưu nhấc dao .Từ trước đến nay thì nghe dân đồn là CIM là một trong những phần mềm chạy dao khá hay .Phần mềm này hiện nay tại BẮc chỉ có một vài công ty dùng .Nhà máy Vina .. sau khi giải thể hiện nay HTM gồm những thành viên cũ vẫn dùng phần này để chuyên làm khuôn đúc áp lực cho Nhật .

Local mill , rerouting trong Pro hay Resmill trong Mcam và Delcam theo ý kiến của riêng cá nhân mình thì đường chạy dao nhấc lên và không kiẻm soát đựoc tối ưu vùng gia công .

Việc kểm soát đựoc thì buộc phải dựa vào thực tế trong Proe thì tôi hay vẽ thêm phần Volume cho những cho cần vét góc hay r còn sót lại thì đường dao mới không nhấc lên xưống nhiều lần.

Còn về gia công Surface thì chủ yếu dùng dạng Cutting line và project để điều khiển đừong chạy dao chứ không dùng dạng type3 , type1 như trong mặc định

V

VOVANCUONG

Author
Gửi anh Hai.

Theo như anh nói là anh hay dùng volume để vẽ lại các vị trí góc cần gia công thì mới không nhất dao lên. Vậy mong anh chỉ rỏ hơn chút nữa. Em vẫn thắt mắt là làm sao mà mình biết vị trí nào chưa gia công hết và bao nhiêu. và cách vẽ thể tích ấy như thế nào.

Chân thành cảm ơn!

Võ Văn Cương.

Tạo một cái volume tại cái góc đó, chọn chế độ phay prof_only là ổn thôi mà. Hoặc là chạy profile và chạy theo biên dạng volume cũng được. Nếu chạy profile thì nhớ để ý các cái lead và surface đáy là ổn.

V

VOVANCUONG

Author
Re: GIA CONG VET TRONG PRO/WF3.0

Gửi anh Bkmech-edu. Nếu sử dụng lệch vẽ volume thì mình không thể nào vẽ tấc cảc các góc còn sót lại như trên file đầu tiên. Vì nếu vẽ volume phải vẽ theo các vị trí gân này. Mà sử dụng lệch vẽ như vậy thì khó khăn quá. Mong nhờ chỉ giúp cụ thể hơn.

Có thể mình vẫn chưa hiểu ý. Mong anh chỉ cụ thể hơn.

Chân thành cảm ơn.