giúp em gia công cơ bản với cimatron v8.5

• Thread starter tieungulvn
  • Ngày mở chủ đề
T

tieungulvn

Author
em mới cài cimatron 8.5 nhưng chưa biết lập trình gia công thế nào.mong anh chị dành chút thời gian nào hướng dẫn cho em và các bạn mới học.như các lệnh phả mặt,tạo các đường che các lỗ chống sụp dao,chạy tinh....tài liệu thì hiều nhưng thực sự là khó để bắt đầu.mong anh chị hướng dẫn bằng ví dụ file .igs em gởi kèm cụ thể sẽ hay hơn rất nhiều. mong được anh chị quan tâm giúp đỡ,
http://www.mediafire.com/?lnldlzyzyjn

Last edited by a moderator:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: giúp em gia công cơ bản với cimatron v8.5

Hi.

Rất thú vị cùng bạn chia sẽ về lập trình gia công với Cimatron.

Đầu tiên mình quan sát và đo chi tiết của bạn, 4 cái lổ thì bạn..tự Khoan nhé...hi hi, hai hốc thì chiều cao là ~13 & ~20, bán kính góc bo là 2 & 3.5 - thành hốc thì cán dao vào không thành vấn đề, chọn dao Ball Nose 10 R2..R3.5 để cắt thô & bán thô.

Bề mặt đáy là cong theo một phương, phương còn lại là thẳng bạn có thể chọn dao Ball 10 để phay tinh.

Hai thành hai bên theo chiều dài có bán kính là 2 & 3.5 bạn dùng dao Ball Nose 10R2 & ...R3.5 phay contour cắt tinh cho thành và hai góc này.

Vấn đề hóc búa nhất là hai đoạn round cong có bán kính 2 &3.5 theo chiều ngang, khi này dao Ball Nose 10R2, ..R3.5 không vào được. ...bạn dùng con Ball có đk là 4, 7 (lúc này góc dao R là 2 &3.5 chiều dài kẹp dao thường =4 &5xđường kính => thỏa mản điều kiện lớn hơn chiều cao của thành - không đụng cán dao) phay theo contour.

Để đạt mặt tinh bạn cần tra S, F, Site Step, Depth theo vật liệu & yêu cầu bề mặt cũng như loại dao tinh & thô...
Mai mình post hình và toolpath nhé.

Last edited:

Bạn tham khảo thử.
Đây chỉ là một trong rất nhiều cách lập trình gia công bằng Cimatron E cho file này.

Code:
http://www.mediafire.com/?hmhvxa4dno0

iPumpkin

to tieungulvn: hi bạn, bửa giờ mình busy quá chưa trả lời bạn được. vấn đề bạn về CAD rất rộng...nhưng dựa trên chi tiết của bạn mình đưa ra giải pháp sau:

1. 4 lổ khoan, bạn dùng 1 con dao lấy dấu tâm lổ, 2 con dao khoan sâu - 2 con con dao...khoét tinh là ok. chú ý bạn có thể dùng dao trục bậc. (lập trình CAM bạn phải rành về Dao cụ ..ví dụ hình dáng, chiếu dài cho phép, chiều dài kẹp dao...S, F cái này tra sách).

2. Như trình bày như bài post mà mình viết ở trên, phay thô (volume milling) - cắt đi lượng vật liệu thô, bán thô (re-rough) - quét mỏng đi lớp vật liệu còn lại để khi gia công tinh thuận lợi. Cái này bạn thực tập một chút xíu với các chu trình phay Volume hay Surface Milling là OK.

to Lan Giao: hi bạn, rất cám ơn bạn cùng chia sẽ kiến thức, sau khi xem file CAM của bạn...cho phép mình góp ý như sau (đừng phật lòng nhé). Theo mình thì thứ tự gia công của mình như sau:

1. Phay Thô - Volume Milling Với dao Ball Nose đk tùy ý..có thể chọn B10R2..& Phay Bán Thô - B8R2..Hai cái này không ảnh hưởng đến bề mặt tinh đạt được.

2. Phay bán kính góc bo cong, ...tùy theo hình dạng chi tiết mà ta có thể dùng Pencil hay Re-Machine, trong trường hợp này dùng Surface Milling - Profile Closed Contour là tối ưu, mình chỉ dùng con dao Ball 7 và Ball 4 đi môt vòng với Feed nhỏ và Speed rẩt lớn vì dụ 3000v/phút, ta sẽ có được bề mặt tinh...Vấn đề là làm sao đặt cho đúng dao vào vị trí mà vệt cắt để lại đúng bằng bán kình mong muốn - lợi dụng vào sự chuyển đổi độ cong đều -ta split model làm 4 phấn, sau đó vẽ một sketch đo các góc bo này....và khi program ta offse contour lần lượt 0.231 và 0.867.

3. Phay tinh cho thành đứng của chi tiết -Dùng dao Flat 10. Ví dụ..theo mình không thể dùng con BALL phay tinh cho cùng lúc 2 mặt đứng và mặt đáy... ở đây chi tiết rất nhỏ, cao 20mm nên ta có dùng dao Flat 10 - loại dao tinh đi một pass quét ăn tinh một lần.

4. Phay tinh cho mặt đáy chi tiết, dùng dao phay Ball. thông thường dao Ball - "lưng" của nó không dùng được để phay tinh cho mặt đứng. Trong trường hợp này phải dùng dao Flat hoặc Ball Nose.

http://www.4shared.com/file/175663198/e1472f2/tamcai.html
(open bằng Cimatron E9.0)

Last edited:

gởi anh pkjp80.anh có thể hướng dẫn thêm cho anh em thêm phần khuôn dập được không?phần này hóc quá anh ơi.

Bạn Pkjp80 nói hoàn toản chính xác. Trong thực tế khi lập trình ở công ty, đối với những thành đứng như trường hợp này mình cũng làm như vậy. Riêng cái file trên mình làm với mục đích để cho bạn tieungulvn và những bạn mới tiếp xúc với Cimatron tham khảo các lệnh phay thô, phay tinh cơ bản chứ không có ý gì khác.

To Pkjp80: Từ lâu mình muốn mở một lớp hướng dẫn cơ bản về lập trình gia công bằng Cimatron trên mes nhưng chưa có thời gian Và có một thực tế là quá ít người quan tâm tới Cimatron so với những phần mềm Cad/cam khác. Có thể qua tết mình sẽ bắt đầu thực hiện thử. Bạn có góp ý gì về chuyện này không?

Mình thấy box Cimatron hơi vắng; nhưng chỉ với sức của một vài người thì khó làm cho box mạnh lên được. Hi vọng trong thời gian tới những anh em biết về Cimatron mỗi người giúp một tay để box phát triển hơn.

Thân mến.

T

tieungulvn

Author

cảm ơn mọi người đã quan tâm.nhưng file cua bạn pkjp80 mình không mở trên cimatron 8.5 được nên không học được gì.trước mình dùng cimatron nhưng v13 rồi sang công ty khác không làm.giờ lại đụng nên giao diện cim v8.5 khá lạ với mình.nếu có thể mong bạn Lan Giao và bạn pkjp80 hướng dẫn thiết lập các thông số trong cim8.5 với.
ví dụ trên là một phôi mình làm ở công ty trước lúc đó mình làm gồm các bước:
1/chạy phả mặt
2/chạy phá 2 mặt trụ
3/chạy tinh 2 mặt trụ
4/chạy tinh mặt đứng (vách rãnh)
5/chạy tinh mặt đáy
6/phay mặt cong giữa đáy và trụ
7/khoan lỗ
nếu có thể các bạn làm theo trình tự này để mình dễ theo dõi.
lúc trước trong cim v13 mình làm chạy phả mặt hay tinh có lỗ hay mặt cắt thì phải vẽ măt che không biết trong cim 8.5 phải làm thế nào.
mình sẽ theo dõi và ủng hộ bõ cimatron
cám ơn.

iPumpkin

Bạn Pkjp80 nói hoàn toản chính xác. Trong thực tế khi lập trình ở công ty, đối với những thành đứng như trường hợp này mình cũng làm như vậy. Riêng cái file trên mình làm với mục đích để cho bạn tieungulvn và những bạn mới tiếp xúc với Cimatron tham khảo các lệnh phay thô, phay tinh cơ bản chứ không có ý gì khác.

To Pkjp80: Từ lâu mình muốn mở một lớp hướng dẫn cơ bản về lập trình gia công bằng Cimatron trên mes nhưng chưa có thời gian Và có một thực tế là quá ít người quan tâm tới Cimatron so với những phần mềm Cad/cam khác. Có thể qua tết mình sẽ bắt đầu thực hiện thử. Bạn có góp ý gì về chuyện này không?

Mình thấy box Cimatron hơi vắng; nhưng chỉ với sức của một vài người thì khó làm cho box mạnh lên được. Hi vọng trong thời gian tới những anh em biết về Cimatron mỗi người giúp một tay để box phát triển hơn.

Thân mến.
Hi Lan Giao,

Mình rất sẳn lòng, ...hi hi, khoe với bạn là mình có đầy đủ giáo trình cũng như data training thuộc loại...mới nhất từ hãng...he he...

Về cách thức mình có thể dùng kiểu presentation & remote asistant &skype online để có thể trao đồi hay thao tác trực tuyến trên computer của các bạn khác dùng các phần mềm như Teamvier hay Netmeeting, cùng một lúc các bạn khác có thể thấy được Desktop của mình hoặc mình thao tác trên máy người khác.

iPumpkin

cảm ơn mọi người đã quan tâm.nhưng file cua bạn pkjp80 mình không mở trên cimatron 8.5 được nên không học được gì.trước mình dùng cimatron nhưng v13 rồi sang công ty khác không làm.giờ lại đụng nên giao diện cim v8.5 khá lạ với mình.nếu có thể mong bạn Lan Giao và bạn pkjp80 hướng dẫn thiết lập các thông số trong cim8.5 với.
ví dụ trên là một phôi mình làm ở công ty trước lúc đó mình làm gồm các bước:
1/chạy phả mặt
2/chạy phá 2 mặt trụ
3/chạy tinh 2 mặt trụ
4/chạy tinh mặt đứng (vách rãnh)
5/chạy tinh mặt đáy
6/phay mặt cong giữa đáy và trụ
7/khoan lỗ
nếu có thể các bạn làm theo trình tự này để mình dễ theo dõi.
lúc trước trong cim v13 mình làm chạy phả mặt hay tinh có lỗ hay mặt cắt thì phải vẽ măt che không biết trong cim 8.5 phải làm thế nào.
mình sẽ theo dõi và ủng hộ bõ cimatron
cám ơn.
Hi bạn.

Mình đang dùng Cimatron E9.0...nên chuyển đỏi file củng hơi mất tg, bạn chịu khó download bản E9.0 trong room mà bạn Lan Giao đã rất nhiệt tình upload nhé. Bạn có thể download thêm các service pack cho bản E9.0 tại http://www.saeilo.co.th.

Để có thể thao tác được basic mình khuyên bạn làm theo Cimatron Tutorial, phần Getting Start, còn nửa bạn có thể download phần này viết bằng tiếng Việt mà mình có upload trong room đấy....

Cái file của bạn phần phay Volume & Phay phá thì cũng tương đối để dàng, bạn chỉ cần đọc chút xíu..Tutorial..phần hơi phức tạp thì mình làm trong file mình up đấy.

Về che mặt thì nhanh nhất bạn dùng lệnh Face / Modify/ Sketch....xóa các vùng muốn che đi..(nhớ chọn keep original surface nếu bạn muốn dùng lại mặt này). Hoặc chọn đường Boudary để tránh đi vùng này..... ở chi tiết của bạn chạy phả (hay vát) mặt, nó là 2,5 D nên bạn dùng phay 2,5 D, bạn chỉ cần chọn curve bao, xong ấn định Z cắt là xong, không cần phải che mặt...
Thân mến.

Last edited: