Giúp em tách khuôn với

bucusu

Author
Ðề: Giúp em tách khuôn với

Không ai giúp mình sao trời:((

Last edited:

Để tách khuôn SP này nói chung có nhiều cách.Sau đây mình sẽ hướng dẫn bạn 1 trong các cách mà mình hay làm: Tách khuôn trong môi trường Part

(Link bạn đưa lên bị hỏng nên mình vẽ lại cái khác gần gần giống)

1> Extrude tạo 1 khối bao hết SP (khối này đóng vai trò là phôi).Nhớ bỏ tùy chọn Merge Result. Lúc này để ý sẽ thấy mục Solid Bodies trong khung Feature Manager bên trái sẽ có 2 Bodies riêng biệt.1 cái chính là SP ban đầu,1 cái là Phôi vừa tạo

2> Vào Insert ->Feature ->Combine.Chọn vào mục Subtract (trừ khối),sau đó lần lượt chọn vào Phôi và SP (tương ứng với 2 Bodies vừa đề cập ở trên),kết quả là sẽ có phôi với lòng rỗng bên trong

3> Tạo 1 Surface phẳng lớn hơn Phôi và vuông góc với hướng tách khuôn

4> Vào Insert ->Mold ->Split.Trong phần Trim Tool chọn vào Surface vừa tạo,sau đó nhấn Cut Part.Kết quả là mặt phẳng này sẽ chia Phôi thành 2 nửa khuôn

Ẩn đi 1 phần để nhìn rõ

5> Lúc này trên 2 nửa khuôn sẽ còn 1 phần nhô ra hình lục giác (phần tạo hình lỗ để gắn cây Vít kim loại sau này).Thường thì để đơn giản việc làm khuôn người ta gắn luôn cây Vít này vào khuôn trước khi tiến hành mỗi chu kỳ ép phun tạo hình SP.Vì vậy bạn cắt bỏ phần lục giác bên trong,và cắt luôn phần bên ngoài theo hình dạng của cây Vít sẽ gắn vào (ở đây mình cắt đại phía ngoài theo hình lục giác luôn)

6> Để xuất ra 2 file con tương ứng với 2 nửa khuôn đực và cái,bạn nhấp chuột phải vào từng Bodies trong khung Feature Manager rồi chọn Insert to new Part là xong

P

phongoan

Vậy còn vấn đề draft analysis và đậu ngót thì làm thế nào hả anh?

Vậy còn vấn đề draft analysis và đậu ngót thì làm thế nào hả anh?
-Ở trên mình trình bày cách tách khuôn thủ công nên không đề cập đến phần Draft analysis.Với lại cái này bạn có thể chủ động kiểm soát được,phần mềm chỉ có công dụng thể hiện ra cho dễ nhìn thôi

-Còn phần "đậu ngót" nghe có vẻ giống khuôn đúc :4:.Bên khuôn ép phun người ta gọi là "bọt khí" thì phải.Bên Solidworks thì không có chức năng phân tích cái này :)

bucusu

Author

Cũng với sản phẩm trên em muốn tách khuôn cho 4 sản phẩm thì làm như thế nào ạh?