Giúp em về cánh tay thay dao trên máy CNC?

Author
Em đang thực hiện thay dao tự động trên máy phay thì hệ thống khí nén bị tụt áp, vậy là cánh tay thay dao cũng đứng im luôn(tại vị trí tống dao mới vào trục chính).
Em dừng máy, khôi phục lại hệ thống khí nén, khởi động lại máy mà cánh tay vẫn đứng im, không dám cho các trục về gốc máy vì sợ trục Z đi xuống làm cong tay thay dao.
Các bác cho em lời khuyên với, em đang gấp quá! Thanks!

Last edited:

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Giúp em về cánh tay thay dao trên máy CNC?

Bạn cứ tắt máy rồi dùng tay hay vật gì đó đẩy cho nó vượt qua hành trình để về vị trí ban đầu xem thế nào.Mình nghĩ là được đấy, có lần mình cũng buộc phải làm thế với 1 cái máy lâu không thay dao tự động nên bị kẹt giữa chừng , không đi hết hành trình..

Author

Bạn cứ tắt máy rồi dùng tay hay vật gì đó đẩy cho nó vượt qua hành trình để về vị trí ban đầu xem thế nào.Mình nghĩ là được đấy, có lần mình cũng buộc phải làm thế với 1 cái máy lâu không thay dao tự động nên bị kẹt giữa chừng , không đi hết hành trình..
Cảm ơn bác!
Em cũng đã thử nghiệm phương pháp đó nhưng không có hiệu quả( thậm chí dùng cả búa để can thiệp nhưng nó vẫn đứng im!).
Cánh tay thay dao chỉ cần thực hiện bước quay 60do để về vị trí home(theo hướng dẫn sử dụng). Khổ nổi em thực hiện bằng M76 trong chế độ MDI mà nó không chịu, nó cứ bắt cả ba truc x,y,z phải về home trước đã. Mà Z về home thì tay thay dao bị bẻ cong mất!
Bác nào có lời khuyên để khi khởi dộng máy lên mà nó không bắt x,y,z về home không?
Em đang dùng máy Feeler VM40-SA bộ điều khiển Fanuc Oi-MC.
ThankS!

mrgiang99

Active Member

Bác LDung 2010 nói đúng rồi đấy.

Nguyên tắc của các máy tự động là khi khởi động lên sẽ quét trạng thái của tất cả các cơ cấu...

Nếu có chỗ nào không đúng hoặc không sẵn sàng làm việc (thường thì cảm ứng bằng các sensor) như là: áp suất khí thiếu, mức dầu không đủ, không có tín hiệu của các sensor, thông thường hay gặp là các sensor vị trí, công tắc hành trình... thì máy sẽ báo lỗi, hoặc phát tín hiệu bắt buộc home, có trường hợp còn khóa cứng, không cho vận hành máy...

Trường hợp của bạn thì thử thế này xem: tắt power, cắt nguồn khí nén, dùng tay đẩy nó về vị trí sẵn sàng hoạt động trước khi dừng...

Nếu nó là thủy lực thì phải kiếm đường xả dầu ra nhé...

Còn nếu nó truyền động mô-tơ thì tìm cách quay ở trục của mô-tơ, đừng quay sau các khâu truyền động hoặc hộp số, sẽ rất nặng...

Không nên dùng búa!
Nói chung nên tìm hiểu cái gì cản trở lực chuyển động trước cái đã!

H

hvsinh

Hi,

hệ thống thay dao có tay máy sử dụng 1 cam thùng để tạo ra chuyển động đi xuống của tay máy. Do vậy mọi tác động của bạn để quay cánh tay đều không có tác dụng mà sẽ làm hỏng cam. Khí nén chỉ dùng khi tháo dao trên trục chính thôi. Trục quay tay máy dùng 1 động cơ riêng.

Có 2 cách làm:

Cách 1: an toàn nhất
Tắt chế độ về home trong parameter, tức là bật máy lên không cần về home nữa. Muốn biết tắt bít nào thì phải có chương trình PLC của bạn mới có thể chỉ dẫn chi tiết được.
Sau khi tắt thì thực hiện các lệnh xoay tay máy, đưa tay máy về vị trí ban đầu bằng các lệnh M (do hãng sản xuất quy định - cái này cũng xem trong PLC mới biết được lệnh gì, hoặc xem trong tài liệu đi kèm theo máy)

Cách 2: xử lý nhanh
Bạn có thể tháo cánh tay robot khỏi trục quay của nó. Sau đó về home, đưa trục quay của cánh tay về vị trí an toàn rồi lắp cánh tay vào. Chú ý đánh dấu lại vị trí lắp ráp bởi vì có 1 số cánh tay không có vấu định vị khi lắp vào trục quay. Trước đây khi chưa có công cụ phần mềm PLC của Fanuc, tôi vẫn dùng cách này, rất hiệu quả

Nếu cần giúp cụ thể hơn, bạn có thể gọi cho tôi 0917148486

Rgs,

Last edited by a moderator:
Author

Hi,

hệ thống thay dao có tay máy sử dụng 1 cam thùng để tạo ra chuyển động đi xuống của tay máy. Do vậy mọi tác động của bạn để quay cánh tay đều không có tác dụng mà sẽ làm hỏng cam. Khí nén chỉ dùng khi tháo dao trên trục chính thôi. Trục quay tay máy dùng 1 động cơ riêng.

Có 2 cách làm:

Cách 1: an toàn nhất
Tắt chế độ về home trong parameter, tức là bật máy lên không cần về home nữa. Muốn biết tắt bít nào thì phải có chương trình PLC của bạn mới có thể chỉ dẫn chi tiết được.
Sau khi tắt thì thực hiện các lệnh xoay tay máy, đưa tay máy về vị trí ban đầu bằng các lệnh M (do hãng sản xuất quy định - cái này cũng xem trong PLC mới biết được lệnh gì, hoặc xem trong tài liệu đi kèm theo máy)

Cách 2: xử lý nhanh
Bạn có thể tháo cánh tay robot khỏi trục quay của nó. Sau đó về home, đưa trục quay của cánh tay về vị trí an toàn rồi lắp cánh tay vào. Chú ý đánh dấu lại vị trí lắp ráp bởi vì có 1 số cánh tay không có vấu định vị khi lắp vào trục quay. Trước đây khi chưa có công cụ phần mềm PLC của Fanuc, tôi vẫn dùng cách này, rất hiệu quả

Nếu cần giúp cụ thể hơn, bạn có thể gọi cho tôi 0917148486

Rgs,
Cảm ơn thầy rất nhiều!
Em cũng tính gọi điện hỏi thầy mà tìm mãi không thấy thông tim liên lạc đâu cả.
Em sẽ thực hiện theo chỉ dẫn của thầy, mong được thầy tiến tục chỉ bảo.
EM hỏi chút nữa, nếu khí nén chỉ có tác dụng tháo, kẹp dao trên trục chính thì động cơ sẽ cho cam thùng quay và trả tay thay dao về vị trí ban đầu chứ ạ? sao nó lại bị kẹt lại khi tụt khí nén?
cảm ơn thấy!

Last edited:
F

fanuc_taiwan

Em đang thực hiện thay dao tự động trên máy phay thì hệ thống khí nén bị tụt áp, vậy là cánh tay thay dao cũng đứng im luôn(tại vị trí tống dao mới vào trục chính).
Em dừng máy, khôi phục lại hệ thống khí nén, khởi động lại máy mà cánh tay vẫn đứng im, không dám cho các trục về gốc máy vì sợ trục Z đi xuống làm cong tay thay dao.
Các bác cho em lời khuyên với, em đang gấp quá! Thanks!
trường hợp này là bình thường ví chẳng biết khi nào máy nen khí đổ bệnh, công ty mình gọi thợ đến sửa vài lân nên mình cũng học lỏm được it mong rằng có thể giúp được bạn,có hai cách giống như HVsinh đã nói
cách 1 : là Tắt chế độ về home trong parameter, cái này thì phải đến tận nơi xem máy thì mới làm được
cách 2 : hơi thủ công nhưng hiệu quả, bạn trèo lên máy xem bên trên bộ phận thay dao cái trục của động cơ quay cần thay dao phía bên dưới là gắn với cần thay dao còn phía bên trên đầu của cái động cơ ( như cái mo tơ) nó có một cái đai ốc bên cạnh có một cái lẫy bạn dùng tay gạt cái lẫy sang một bên động thời dùng cà lê xoay cái ốc đó theo chiều ngược lại của cần thay dao để đưa cần thay dao về vị trí ban đầu khởi động lại máy và dùng các lệnh M75, M76 M77 theo fanuc đưa dao về vị trí là ok có gì không hiều thì PM cho mình qua yahoo,nickname mymemory_ch
chúc bạn thành công

H

hvsinh

Cảm ơn thầy rất nhiều!
Em cũng tính gọi điện hỏi thầy mà tìm mãi không thấy thông tim liên lạc đâu cả.
Em sẽ thực hiện theo chỉ dẫn của thầy, mong được thầy tiến tục chỉ bảo.
EM hỏi chút nữa, nếu khí nén chỉ có tác dụng tháo, kẹp dao trên trục chính thì động cơ sẽ cho cam thùng quay và trả tay thay dao về vị trí ban đầu chứ ạ? sao nó lại bị kẹt lại khi tụt khí nén?
cảm ơn thấy!
Hi,
như trên điện thoại đã trao đổi, bạn nên chờ chuyên gia đến giải quyết vì tôi ở xa quá - hướng dẫn qua điện thoại không an toàn. Bạn chú ý hỏi kỹ chuyên gia rồi post kinh nghiệm lên đây để anh em cùng tham khảo nhé. Trường hợp trục trặc thay dao rất hay xảy ra.

Còn câu hỏi của bạn ở trên: theo như mô tả của bạn thì dao đã được trục chính kẹp chặt nhưng dao không quay về vị trí an toàn thì không phải do khí nén. Khả năng trục trặc ở 2 chỗ:
- Switch thông báo ở bộ phận đẩy dao. Bạn tra xem trong sơ đồ điện chỗ đề TOOL_CLAMP là đầu dây số bao nhiêu rồi dùng đồng hồ kiểm tra xem (dùng tay nhấn vào switch xem có tín hiệu ở tủ điện không) . Vì tín hiệu này không có nên tay máy phải chờ đợi mà không quay về vị trí an toàn
- Động cơ quay trục quay tay máy có vấn đề. Thường động cơ này là loại 3 pha thông thường, điều khiển bằng khởi động từ và dùng proximity sensor để xác định vị trí dao (theo kiểu mã hóa nhị phân: 16 dao dùng 4 sensor, 24 thì dùng 5 sensor). Bạn kiểm tra khởi động từ xem sao. Thường nó có 1 rơle nhiệt để đảm bảo an toàn. Nếu quá dòng thì rơle nhiệt sẽ cắt và bạn phải dùng tay để nhấn cho nó hoạt động trở lại

Bạn kiểm tra theo khả năng rơle nhiệt trước nhé

Có gì báo lại cho tôi

Rgs,

Last edited by a moderator:
M

minhpham

mình dang dùng máy của doosan và deawoo
nhưng lỗi này mình thường sử dụng điều khiển ATC

Author

Hôm nay chỗ em mất điện, xưởng đóng cửa, không ai đi làm cả. Còn em thì ngậm ngùi đi trả phôi (mới phay thô xong) cho khách hàng! Chưa kịp thực hiện theo hướng dẫn của thầy Sinh, mai lên gọi thêm anh thợ điện giúp đỡ.
Hôm qua em cũng leo lên tận nóc máy như bác fanuc_taiwan hướng dẫn thì thấy có động cơ với cái trục thò ra hình lục lăng để vặn Cle 17 chứ không có cái đai ốc nào, bên cạnh cũng không có lẫy, có cái vòng như cái quai xách xô nước ấy(không bít gạt kiểu gì) em lại leo xuống!
Em còn tháo cả cánh tay robot ra khỏi trục động cơ, cho nó về vị trí an toàn, khởi động máy+ khí nén(tưởng ngon ăn) ai ngờ nó không cho trục nào về home cả, máy đứng như tượng!
Mai tiếp tục chiến đấu với cái máy này, cảm ơn các bác nhé!

Last edited:

Hôm qua em cũng leo lên tận nóc máy như bác fanuc_taiwan hướng dẫn thì thấy có động cơ với cái trục thò ra hình lục lăng để vặn Cle 17 chứ không có cái đai ốc nào, bên cạnh cũng không có lẫy, có cái vòng như cái quai xách xô nước ấy(không bít gạt kiểu gì) em lại leo xuống!
Ấy, đúng là chỗ này đấy, lấy cái ống tuýp 17( không còn nhớ ở ngoài Bắc gọi là gì ấy nhỉ), hoặc Cle 17 cũng được, lắp vào cái trục hình lục lăng ấy để mà quay, nếu không chắc chắn về chiều quay thì cứ quay theo chiều kim đồng hồ( rất nhiều vòng đấy), nhìn xuống thì sẽ thấy tay quay ở dưới quay, chú ý chừng nào nó thực hiện đủ thao tác thay dao, về lại vị trí cũ thì thôi. Cái lẫy mà bác fanuc_taiwan nói là tay điều khiển bộ thắng( phanh) trong motor, nếu nhả ra được thì quay rất nhẹ, còn nếu không nhả ra được thì chịu khó mướt mồ hôi vậy, không ảnh hưởng đến làm việc của máy.

[/QUOTE] Em còn tháo cả cánh tay robot ra khỏi trục động cơ, cho nó về vị trí an toàn, khởi động máy+ khí nén(tưởng ngon ăn) ai ngờ nó không cho trục nào về home cả, máy đứng như tượng![/QUOTE]

Do trong hệ thống thay dao cũng có rất nhiều sensor, dùng để xác định vị trí cho tất cả các thành phần, nên nếu các sensor này không báo đủ thì máy sẽ không được xác lập trạng thái Ready, nên không chạy được( nhìn thử xem đèn ATC Alarm có nhấp nháy hay sáng lên không, nếu đang sáng hay nhấp nháy là máy không thể hoạt động được).

Nói chung lại là cứ dùng tay quay trục động cơ thay dao( bằng Cle 17 hay Tuýp 17 đều được), sao cho tay thay dao lập đủ chu trình thay dao, về lại vị trí thông thường là Okie.

Last edited:

với vấn đề của bạn chủ topic đưa ra .( không biết máy bạn đang dùng là dùng hệ điều khiển nào ?) . tùy vào loại hệ điều khiển và đời máy mà có cách đảo dao cụ bằng tay khác nhau . nếu không phải do bị vỡ bi , không phải do cháy mô tơ thì việc xử lý thường rất đơn giản .
Với máy dùng HĐK fanuc : nếu máy chưa tắt máy ( trục Z đang ở home) thì ta chỉ việc thực hiện mấy việc sau : kiểm tra cái switch điều khiển motor có đang bật không (lấy tay ấn nhẹ cái switch đó ). sau đó chuyển sang mode MDI và nhập thực hiện 2 lệnh liên tiếp M31; M35; .
2 lệnh này sẽ thực hiện việc chuyển các chức năng điện gì đó cho các phím X,Y,Z (phím di chuyển các trục bằng tay). để chuyển thao tác thay dao bằng tay.
khi đó phím Z(+) sẽ là phím tool clamp .( khóa công cụ trong trục chính )
và Z(-) là phím Tool Un Clamp. (chú ý lấy ta đỡ lấy dao trong ỏ trục chính nếu không sẽ bị dơi xuống)
Y(-) là phím chuyển trạng thái công cụ đợi sang trạng thái sẵn sàng thay dao. (Tool down)
Y(+) ---------------------------------------------------------------------->(Tool up)
X(+) và X(-) là phím để quay tay gắp đảo dao.
và sau đó nhập thêp lệnh M32 để đưa máy về trạng thay thay dao tự động (ATC).

tóm lại :ở mode MDI : M31;M35; > Z(-)> Y(-)>X(+ ,-)>Z(+) >Y(+) > M32 >xong.( không đến 5 phút)

nếu bạn đã tắt ngườn máy đi thì chịu khó làm cách này :Cách khác là leo lên máy quay các motor đảo dao cho cái đèn ATC nó sáng .cái motor này nó có cái phanh hãm ( ngay trên cái nắp quạt ) nên việc quay bằng tay sẽ hơi nặng nhưng không sao .

chút kinh nghiệm hy vọng giúp được bạn.
chúc thành công .

Last edited:
V

vtrban

Chào bạn. Lỗi ở máy bạn mô tả cũng là một trong những lỗi hay xảy ra và phiền phức nhất đối với dòng máy trung tâm gia công. Thực tế thì thuật toán và kỹ thuật lập trình PLC cho chức năng thay dao tự động là phức tạp nhất và sự tối ưu của thuật toán thể hiện đẳng cấp của nhà thiết kế máy. Các máy đều có kèm theo hướng dẫn xử lý khi lỗi thay dao khi xảy ra. Nếu bạn không tuân theo các bước xử lý lỗi này thì sẽ khó có thể sửa lỗi triệt để vì khi thay dao, có thể bộ đk đã ghi nhớ và đặt một số tham số ở giá trị nào đó và khi các giá trị này chưa được đưa lại giá trị ban đầu (ứng với chế độ vận hành bình thường) thì máy vẫn hiểu thao tác thay dao chưa kết thúc và yêu cầu thao tác sửa lỗi. Cách tốt nhất bạn nên hỏi nhà sản xuất máy và yêu cầu họ gửi cho hướng dẫn trình tự sửa lỗi này (nếu chưa có) vì bạn sẽ còn gặp nó nhiều lần nữa đấy. Trường hợp không được thì bạn gửi cho tôi file LAD của máy (bạn biết cách lấy file LAD chứ, nếu nhà sx đặt password file LAD thì cũng không có vấn đề gì), tôi sẽ nghiên cứu và giúp bạn trên cơ thuật toán của nó.

F

fanuc_taiwan

Ấy, đúng là chỗ này đấy, lấy cái ống tuýp 17( không còn nhớ ở ngoài Bắc gọi là gì ấy nhỉ), hoặc Cle 17 cũng được, lắp vào cái trục hình lục lăng ấy để mà quay, nếu không chắc chắn về chiều quay thì cứ quay theo chiều kim đồng hồ( rất nhiều vòng đấy), nhìn xuống thì sẽ thấy tay quay ở dưới quay, chú ý chừng nào nó thực hiện đủ thao tác thay dao, về lại vị trí cũ thì thôi. Cái lẫy mà bác fanuc_taiwan nói là tay điều khiển bộ thắng( phanh) trong motor, nếu nhả ra được thì quay rất nhẹ, còn nếu không nhả ra được thì chịu khó mướt mồ hôi vậy, không ảnh hưởng đến làm việc của máy.
Em còn tháo cả cánh tay robot ra khỏi trục động cơ, cho nó về vị trí an toàn, khởi động máy+ khí nén(tưởng ngon ăn) ai ngờ nó không cho trục nào về home cả, máy đứng như tượng![/QUOTE]

Do trong hệ thống thay dao cũng có rất nhiều sensor, dùng để xác định vị trí cho tất cả các thành phần, nên nếu các sensor này không báo đủ thì máy sẽ không được xác lập trạng thái Ready, nên không chạy được( nhìn thử xem đèn ATC Alarm có nhấp nháy hay sáng lên không, nếu đang sáng hay nhấp nháy là máy không thể hoạt động được).

Nói chung lại là cứ dùng tay quay trục động cơ thay dao( bằng Cle 17 hay Tuýp 17 đều được), sao cho tay thay dao lập đủ chu trình thay dao, về lại vị trí thông thường là Okie.[/QUOTE]

đúng như bác này nói cái lẫy ngay bên cạnh cái mô tơ đó nếu theo như máy của mình HDK fanuc series Oi-mc thì cái lẫy ở ngay bên hông của mô tơ bạn kéo theo chiều lên trên thì cái đai ốc hình lục lăng nó mới nhẹ đỡ mệt sau khi xoay cho nó vệ vị trí ban đầu thì bạn dùng lệnh M 77 đưa cái dao trên đài dao về vị trí cũ vì hiện giờ nó đang ở vị trí chuẩn bị thay dao sau khi hoàn tất bước này thì bạn có gọi bất cứ dao nào mà bạn muốn rồi, đây là bệnh mà mình gặp rất nhiều và công ty mình đã gọi thợ của hãng xuống xử lý,vì mình đang làm việc ở đài loan nên mới có điều kiện tiếp xúc với chuyên gia của hãng fannuc nên mới học được một số phuơng pháp khắc phục sự cố bạn cứ áp dụng mà sửa chữa, đáy là cách thủ công nhưng có thể khắc phục mọi sự cố khi cánh tay thay dao gặp trục trặc giữa chừng

Author

Em còn tháo cả cánh tay robot ra khỏi trục động cơ, cho nó về vị trí an toàn, khởi động máy+ khí nén(tưởng ngon ăn) ai ngờ nó không cho trục nào về home cả, máy đứng như tượng!

Nói chung lại là cứ dùng tay quay trục động cơ thay dao( bằng Cle 17 hay Tuýp 17 đều được), sao cho tay thay dao lập đủ chu trình thay dao, về lại vị trí thông thường là Okie.[/QUOTE]

đúng như bác này nói cái lẫy ngay bên cạnh cái mô tơ đó nếu theo như máy của mình HDK fanuc series Oi-mc thì cái lẫy ở ngay bên hông của mô tơ bạn kéo theo chiều lên trên thì cái đai ốc hình lục lăng nó mới nhẹ đỡ mệt sau khi xoay cho nó vệ vị trí ban đầu thì bạn dùng lệnh M 77 đưa cái dao trên đài dao về vị trí cũ vì hiện giờ nó đang ở vị trí chuẩn bị thay dao sau khi hoàn tất bước này thì bạn có gọi bất cứ dao nào mà bạn muốn rồi, đây là bệnh mà mình gặp rất nhiều và công ty mình đã gọi thợ của hãng xuống xử lý,vì mình đang làm việc ở đài loan nên mới có điều kiện tiếp xúc với chuyên gia của hãng fannuc nên mới học được một số phuơng pháp khắc phục sự cố bạn cứ áp dụng mà sửa chữa, đáy là cách thủ công nhưng có thể khắc phục mọi sự cố khi cánh tay thay dao gặp trục trặc giữa chừng[/QUOTE]

Tình trạng máy của em là nó đã thực hiện gần xong quá trình thay dao: Dao mới đã đựoc trục chính kẹp, dao cũ cũng dc tống vào ổ, chỉ còn hai động tác là cánh tay quay 60 do về vị trí ban đầu và dao cũ quay lên đài dao (Pot up).
Em hỏi chút nữa, việc quay trục động cơ có ảnh hưởng đến sự làm việc chính xác của các sensor sau này không?
Khi quay trục động cơ để tay thay dao quay về vị trí ban đầu, nếu tay thay dao hơi lệch (1 đến 3 độ) so với vị trí ban đầu thì sensor nó có bít là đã thực hiện xong 1 chu trình thay dao hay kô? để máy có thể ready. sau đó x,y,z về hôm mới thực hiện được M77.
thanks bác!

F

fanuc_taiwan

Nói chung lại là cứ dùng tay quay trục động cơ thay dao( bằng Cle 17 hay Tuýp 17 đều được), sao cho tay thay dao lập đủ chu trình thay dao, về lại vị trí thông thường là Okie.
đúng như bác này nói cái lẫy ngay bên cạnh cái mô tơ đó nếu theo như máy của mình HDK fanuc series Oi-mc thì cái lẫy ở ngay bên hông của mô tơ bạn kéo theo chiều lên trên thì cái đai ốc hình lục lăng nó mới nhẹ đỡ mệt sau khi xoay cho nó vệ vị trí ban đầu thì bạn dùng lệnh M 77 đưa cái dao trên đài dao về vị trí cũ vì hiện giờ nó đang ở vị trí chuẩn bị thay dao sau khi hoàn tất bước này thì bạn có gọi bất cứ dao nào mà bạn muốn rồi, đây là bệnh mà mình gặp rất nhiều và công ty mình đã gọi thợ của hãng xuống xử lý,vì mình đang làm việc ở đài loan nên mới có điều kiện tiếp xúc với chuyên gia của hãng fannuc nên mới học được một số phuơng pháp khắc phục sự cố bạn cứ áp dụng mà sửa chữa, đáy là cách thủ công nhưng có thể khắc phục mọi sự cố khi cánh tay thay dao gặp trục trặc giữa chừng[/QUOTE]

Tình trạng máy của em là nó đã thực hiện gần xong quá trình thay dao: Dao mới đã đựoc trục chính kẹp, dao cũ cũng dc tống vào ổ, chỉ còn hai động tác là cánh tay quay 60 do về vị trí ban đầu và dao cũ quay lên đài dao (Pot up).
Em hỏi chút nữa, việc quay trục động cơ có ảnh hưởng đến sự làm việc chính xác của các sensor sau này không?
Khi quay trục động cơ để tay thay dao quay về vị trí ban đầu, nếu tay thay dao hơi lệch (1 đến 3 độ) so với vị trí ban đầu thì sensor nó có bít là đã thực hiện xong 1 chu trình thay dao hay kô? để máy có thể ready. sau đó x,y,z về hôm mới thực hiện được M77.
thanks bác![/QUOTE]
nó hoàn toàn không ảnh hưởng gì cả,bạn cứ quay nó về vị trí của nó và ngắm sao cho tuơng đối thẳng là được,sau khi đưa các trục máy về home thì cho cần thay dao chạy thử vài lần là nó xẽ trở về vị trí cũ thôi,máy ở công ty mình bị cả 7-8 lần rồi mà có ảnh hưởng gì đâu,chỉ có cách này thì mới sửa được cái lỗi này thôi theo mình biết thì là vậy
chúc bạn thành công

Author

Chào các bác, lâu ngày quá.
Tình hình là cái máy phay của em đã hoạt động lại bình thường rồi. Với sự giúp đỡ rất nhiệt tình của các anh trên Meslab và sự hỗ trợ của nhà cung cấp. Sau đây em tóm tắt lại quá trình khắc phục sự cố này, có thể có ích cho bác nào có dòng máy như của em (VM-40SA; Fanuc_oimc):
Đầu tiên để an toàn em tháo dao trên trục chính và trên đài dao xuống: Tháo bulong ở đầu cánh tay để xoay cánh tay về vị trí an toàn.

-> bật máy, khí nén-> ấn nút tháo dao trên trục chính. Sau đó quay tay thay dao về vị trí bị lỗi để tránh làm sai lệch hành trình thay dao.
Tiếp theo leo lên nóc máy quay trục động cơ thay dao, của em thì quay ngược chiều KDH nhiều vòng, kéo tay xách màu trắng lên thì quay sẽ nhẹ hơn (nếu một người làm thì kéo lên hay ko cũng quay mệt như nhau!)

Khi đó tay thay dao sẽ đi xuồng mang theo con dao từ đài dao xuống, ta tháo đc con dao trên đài dao ra.
Tiếp tục quay trục động cơ cho đến khi cánh tay thực hiện đủ một chu trình thay dao, trở về vị trí ban đầu.
Ấn nút màu xanh vị trí C ở van khí nén: nút "Pot up" để nó đưa ổ dao lên đài dao.

Vị trí các cơ cấu đã trở về như lúc chưa thay dao, theo như các hướng dẫn thì đến đây máy hoạt động lại bình thường rồi, tuy nhiên vẫn chưa OK?? đèn "ATC Ready" vẫn chưa sáng.
Với sự giúp đỡ của nhà cung cấp và tài liệu hướng dẫn kem theo thì em đã mạnh dạn dùng phương pháp thay đổi Parameter để sữa chữa:
Vào mục Setting chuyển Parameter write từ "0" thành "1" (cho phép thay đổi tham số).

Vào S
>PMC->P
>KEEPRL-> Chuyển bít thứ 3 trên cột Data từ phải qua của dòng K00 từ "0" thành"1" để cho phép thực hiện các lệnh M72...M77 mà ko cần về Home máy:

Sau đó ở chế độ MDI nhập M95->ấn cycle start, màn hình hiện lên "Troubleshoting Arm.." -> ấn phím "F0"-> đèn ATC Ready đã sáng.

Ok, máy đã sẵn sàng hoạt động bình thường. Thử thay dao một vài lần. Chuyển các tham số đã thay về giá trị cũ: Parameter write từ 1 về lại 0, K00 từ 1 về 0. Kết thúc.
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn thầy Hvsinh, anh Namnp2007, bác Fanuc_taiwan.... đã nhiệt tình chỉ bảo trong quá trình khắc phục sự cố.

Last edited:
H

hvsinh

Chúc mừng nhé !

Máy của bạn của hãng FEELER à ?

Vụ lỗi trục Z của bạn đã giải quyết được chưa ? Lỗi ở đâu vậy ?

Rgs,

F

fanuc_taiwan

chúc mùng bạn nhé thế là bạn đã hoc được rât nhiều qua lân này đúng không,và mọi người cũng biết đuọc nhiều về các sự cố của cách tay thay dao,nhũng ai đang làm việc với máy cnc mà có bất cứ sự cố gì thì cứ mạnh dạn đặt câu hỏi như bạn nguyenmanctm để mọi người cùng thảo luân nhé

A

anhvubh

nếu ở Biên hoà có vấn đề gì về cnc thì có thể gọi cho tôi