giúp mình về lỗi máy tiện cnc numturn 420

• Thread starter hungnguyenv
  • Ngày mở chủ đề
H

hungnguyenv

Author
hiện công ty mình vừa mới mua cái máy tiện cnc numturn 420 , thời gian đầu sử dụng bình thường , nhưng thời gian gần đây hay xảy ra một lỗi mâm cặp mà mò mãi không biết khắc phục ra sao !

khi cho quay mâm cặp thì trên màn hình hiển thị báo lỗi :" 700013 operation while chuck is not locked " Mình có hỏi vài người thì người ta cho biết là lỗi áp lực khi cặp phôi , nhưng mình đã chỉnh nhiều lần vẫn bị vậy !

Vậy cho mình hỏi thực tế lỗi trên là lỗi gì và cách khắc phục ra sao ! xin cảm ơn!:106:

Ðề: giúp mình về lỗi máy tiện cnc numturn 420

Chào
Thường các máy tiện sẽ dùng thủy lực( một số thì dùng khí nén) để kẹp phôi thông qua mâm cặp. Áp lực kẹp thường được điều chỉnh bằng nút chỉnh áp lực và được thể hiện cho người vận hành qua đồng hò báo áp lực. Nhưng để báo cho hệ điều hành thì lại dùng công tắc áp lực( và áp lực để thay đổi trạng thái của công tắc này thường cũng có thể chỉnh được). Bạn tìm trong hệ thống thủy lực( hay khí nén) để xác định công tắc áp lực này, đồng thời tìm hiểu xem tín hiệu từ công tắc này có về đến hệ điều hành không( rất có thể dây nối tín hiệu bị đứt ngầm, do chuột cắn chẳng hạn) và sửa lại.
Cũng có thể tìm trên bảng điều khiển của máy xem có công tắc đổi trạng thái( O.D là kẹp ngoài hay I.D. là kẹp trong).
B.r.

H

hungnguyenv

Author

cám ơn bạn ! mình đã kiểm tra mọi thứ như bạn nói và không có vấn đề gì cả ! nhưng mình để ý là khi ngừng một thời gian và khởi động lại máy thì lại sử dụng bình thường . có khi sd cả buổi , và cũng có khi 1-2h thì lại báo lỗi như trên !

Chà, vậy thì kiểm tra kỹ cái công tắc áp suất đi,hoặc nếu cần thì thay cái mới, có thể cặp tiếp điểm trong công tắc này không còn thật tốt rồi. Và nhớ rằng nên kiểm tra các mục trên ngay khi đang có lỗi ấy nhé.
B.R.

L

lam.pham

Author

hiện công ty mình vừa mới mua cái máy tiện cnc numturn 420 , thời gian đầu sử dụng bình thường , nhưng thời gian gần đây hay xảy ra một lỗi mâm cặp mà mò mãi không biết khắc phục ra sao !

khi cho quay mâm cặp thì trên màn hình hiển thị báo lỗi :" 700013 operation while chuck is not locked " Mình có hỏi vài người thì người ta cho biết là lỗi áp lực khi cặp phôi , nhưng mình đã chỉnh nhiều lần vẫn bị vậy !

Vậy cho mình hỏi thực tế lỗi trên là lỗi gì và cách khắc phục ra sao ! xin cảm ơn!:106:
Chào bạn hungnguyenv!
Mình không biết là bạn đã khắc phục lỗi chưa, mình góp ý thế này:
+Kiểm tra xylanh thủy lực đằng sau măm cặp (Chuck) bên hông máy. Thông thường thì sẽ có 2 con cảm biến để báo măm cặp đã kẹp hay chưa kẹp về PLC máy.
+Nếu măm cặp đã kẹp rồi, mà cảm biến chưa báo về thì bạn xem lại vị trí cảm biến có đúng không? hay cảm biến còn tốt không?
+ Nếu cảm biến báo kẹp có tín hiệu thì bạn hãy kiểm tra xem tín hiệu có về PLC máy không, bạn kiểm tra dây tín hiệu cảm biến có tiếp xúc tốt không? Kiểm tra dây dẫn của cảm biến, lỗi chập chờn thế này tôi nghĩ dây tiếp xúc không tốt hoặc muốn đứt đâu đó.
+ Để chắc ăn, khi măm cặp đã kẹp máy báo lỗi thì kiểm tra xem sao?
Hy vọng máy của bạn có xài cảm biến báo kẹp hoặc không kẹp...
Thân!

bạn lam.pham nói đúng ,kiểm tra lại sensor đóng kẹp mâm cặp ở đuôi.