Giúp phân khuôn

không ngờ hoduylinh đang làm việc tại Nhật mà cũng còn thời gian online để giải đáp các thắc mắc cho anh em nhà mes.
Cảm ơn bạn nhiều!
Rất mong có cơ hội để học hỏi bạn về Catia.

W4118

Author
Cảm ơn anh Hoduylinh nhiều lắm ! Hướng dẫn rất dễ hiểu và thực hiện . Hướng dẫn này rất bổ ích cho những ai mới tìm hiểu về phần khuôn của catia .

Đ

Đinh Ngọc Anh

đây là lần đầu tiên tham gia diễn đàn và có down phần dạy làm mặt phân khuôn của Linh về xem, thấy rất bổ ích. Tôi đang tìm hiểu về phần mềm CATIA và ứng dụng của nó để thiết kế & chế tạo khuôn đúc nhôm. Nhưng đến phần modul khuôn thì mù tịt. Không biết cách chuyển chi tiết đã làm mặt phân khuôn vào khuôn để tạo thành Core & Cavity như thế nào. Công ty tôi chuyên đúc chi tiết nhôm cho xe máy của Honda Việt Nam. Anh em nào có sách hướng dẫn hoặc biết về phần này mong chỉ giáo giúp cho.

H

hoduylinhconan

đây là lần đầu tiên tham gia diễn đàn và có down phần dạy làm mặt phân khuôn của Linh về xem, thấy rất bổ ích. Tôi đang tìm hiểu về phần mềm CATIA và ứng dụng của nó để thiết kế & chế tạo khuôn đúc nhôm. Nhưng đến phần modul khuôn thì mù tịt. Không biết cách chuyển chi tiết đã làm mặt phân khuôn vào khuôn để tạo thành Core & Cavity như thế nào. Công ty tôi chuyên đúc chi tiết nhôm cho xe máy của Honda Việt Nam. Anh em nào có sách hướng dẫn hoặc biết về phần này mong chỉ giáo giúp cho.
Rất vui được làm quen với bạn, cty của bạn làm về đúc nhôm cho xe gắn máy sao, công ty của bạn ở miền Nam hay bắc vậy, mình thì ở bên đây cũng đang làm về chuyên ngành đúc (các sản phẩm đúc cho xe hơi, và 1 số sản phẩm nhôm gia dụng...). Còn phần muốn tạo core và cavity thì bạn dùng Mold anh Tooling Deisign mà làm nhé. Cuối tuần này nếu xong thì mình sẽ cho bạn xem 1 khuôn đúc nhôm bên catia nhé.

Duylinhconan đang làm ở công ty nào thế?mình cũng làm bên đúc, có gì gặp gỡ giao lưu được chứ?

Đ

Đinh Ngọc Anh

Rất vui được làm quen với bạn, cty của bạn làm về đúc nhôm cho xe gắn máy sao, công ty của bạn ở miền Nam hay bắc vậy, mình thì ở bên đây cũng đang làm về chuyên ngành đúc (các sản phẩm đúc cho xe hơi, và 1 số sản phẩm nhôm gia dụng...). Còn phần muốn tạo core và cavity thì bạn dùng Mold anh Tooling Deisign mà làm nhé. Cuối tuần này nếu xong thì mình sẽ cho bạn xem 1 khuôn đúc nhôm bên catia nhé.
chào bạn,công ty mình ở miền bắc. cách Hà Nội khoảng 20km.
thực sự là mình giờ mới bắt đầu tìm hiểu catia nên mình không có tài liệu nào cả. công ty mình đúc vỏ động cơ là chủ yếu nhưng chưa tự làm khuôn được.đang phải đi thuê bên ngoài gia công khuôn.mình làm ở phòng kỹ thuật & mong muốn sẽ tự thiết kế & chế tạo khuôn trong nhà máy luôn. bạn có tài liệu hướng dẫn thiết kế khuôn cũng như phần cam thì gửi giúp cho mình với. Bạn gửi vào mail của mình eg_nd_ninh@vap.com.vn. cảm ơn bạn nhiều

Đ

Đinh Ngọc Anh

giá mà Cảnh làm video hướng dẫn mọi người thêm về phầm tạo Core & cavity chi tiết này thì tốt quá.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
không ngờ hoduylinh đang làm việc tại Nhật mà cũng còn thời gian online để giải đáp các thắc mắc cho anh em nhà mes.
Cảm ơn bạn nhiều!
Rất mong có cơ hội để học hỏi bạn về Catia.

HI, bạn làm ở Nhật a? bạn đi bên công ty revo a?...năm nào vậy?, vì lần trước anh em qua Nhật bằng công ty revo rất đông. Có gặp rồi cũng nên...hi hi.

Q

quangbkhn

Ðề: Giúp phân khuôn

Anh Hoduylinhconan có thời gian hướng dẫn tiếp anh em trên diễn đàn đi làm khuôn đi . Em học theo video của anh cung lam được rồi nhưng sang sản phẩm khác có hốc ngang thì ko tách khuôn được , giúp em với nhé

bạn quangbkhn có thể gửi video dạy làm khuôn trong catia của anh hoduylinh cho mình được không.mình xin cảm ơn.emai của mình là: shachootrang@gmail.com

Q

quangbkhn

bạn quangbkhn có thể gửi video dạy làm khuôn trong catia của anh hoduylinh cho mình được không.mình xin cảm ơn.emai của mình là: shachootrang@gmail.com
Ở trang 1 đó bạn , down bằng mediafire mà chỗ có 2 mặt phân khuôn xanh đỏ đấy ( tớ nhầm là anh ấy ko dạy làm khuôn mà chỉ dạy cách tạo mặt phân khuôn thôi) nhưng dễ học và bổ ích lắm . Mà file của anh ấy dùng catia R nào tớ ko biết nhung r17 ko mở được đâu , lâý file gốc của bạn gì up lên rồi xoay cho đúng mặt Vuông góc trục Z thì mặt phân khuôn của bạn mới tách được thì phải.

Last edited by a moderator:

Mình làm cho bạn tham khảo có gì sai sót đùng cười nhe
(cái phần lỗ trên của chi tiết minh đang nghiên cứu ai co cach khác thì cho mình học hỏi nhe.)
hehehehe
http://www.mediafire.com/?sharekey=bf4d23d05f7320ccd8f14848abf485dd84338eab9ff6b9e9ce018c8114394287

N

NDA

Theo mình phần lỗ sau khi đúc xong sẽ gia công sau nên khi làm khuôn chúng ta sẽ dùng lệnh Fill để lấp nó đi.Mẫu làm khuôn của bạn sẽ có dạng như trong hình này, bạn nghiên cứu xem rồi cùng mình trao đổi

chi tiết của bạn là chi tiết nhựa hay gì đấy nhỉ?nói rõ nhé
Em mới bắt đầu học về làm khuôn sản phẩm cũng chẳng biết là nhựa hay gì nữa. Học theo cách làm như anh hoduylinh thôi. Nhưng ko biết cách phân khuôn cho cái lỗ ở trên lên hỏi để tham khảo ý kiến . Mong các anh đừng cười