Hàn khí từ nước tinh khiết

Author
Gửi ae Messian!

Có một công nghệ rất lạ và độc đáo. Muốn chia sẻ cùng anh em nhé.
Trước tới giờ, mọi người vẫn hiểu Hàn khí (brazing, soldering) là dùng ngọn lửa khí (được đốt cháy từ khí Acetylen+Oxy hoặc Gas+Oxy). Nhưng thực tế có một loại thiết bị chỉ cần dùng nước tinh khiết (H2O) là có thể tạo ra ngọn lửa khí.

Thoạt nghe có vẻ rất vô lý nhưng thực tình nó rất hợp lý và hiệu quả rất cao. Xin giới thiệu mọi người công nghệ này do hãng Oxyweld (Ý) nghiên cứu chế tạo.

Đơn giản có thể hiểu như sau: Nước được chuyển vào một khối thiết bị để tách thành 02 loại khí (Hydro và Oxy) bằng phương pháp điện phân. Qua các hệ thống xấy, khi được chuyển đến khối đốt cháy (giữa 02 loại khí này) tạo ra ngọn lửa khí có nhiệt độ 3650 độ C. Được ứng dụng rất hiệu quả.

Giải pháp này mang lại hiệu quả rất cao cho quá trình sản xuất. Tiết kiệm được tới trên 80% chi phí sản xuất.

Tham khảo thêm tại: www.oxyweld.com
Bạn nào cần thêm tài liệu email cho tôi ở địa chỉ: info@phuclinkwelds.com

Last edited:
Ðề: Hàn khí từ nước tinh khiết

Sao phải của Ý bác? Bên em có cả chục cái xuất xứ Tung Của dùng hàng chục năm nay rồi bác ạ! và giờ cũng đang chạy suốt ngày .. thực ra nói tiết kiếm 80% là chúng nó quảng cáo bác nhá... máy dùng dòng điện 3KW thì chỉ được 1 mỏ hàn bé tý Túm đi túm lại giá thành tương đương có khi còn cao hơn dùng Oxy + Acetylen :)) không ứng dụng được cho mỏ hàn lớn, vì nếu dùng mỏ như của hàn hơi bình thường thì máy phải cần dòng điện vài chục KW để điện phân đủ lượng khí cần thiết :(( chỉ đáp ứng được cho nghành kim hoàn hoặc các mối hàn mỹ nghệ...! Nguyên lý máy là dùng dòng điện 1 chiều điện phân H2O (trong môi trường kiềm làm chất xúc tác) để tách H2 & O2...sau đó chúng lại trộn vào nhau để đốt cháy! MÀ nhiệt của nó cũng chỉ đc 2800-3000 độ C thôi ạ! mỗi ưu điểm là sạch, không mùi...an toàn cao ...

Last edited:
Author

Cảm ơn bác!

Nhưng nói gì thì nói có một chân lý luôn đúng "Đồ tốt thì không rẻ mà đồ rẻ thì không bao giờ tốt được". Có những lý do mà thực sự mình bây giờ rất ngại dùng hàng của máy bác China.

Bác cho xin địa chỉ email, mình gửi bác ít tài liệu của Oweld để bác tham khảo.

Author

Sao phải của Ý bác? Bên em có cả chục cái xuất xứ Tung Của dùng hàng chục năm nay rồi bác ạ! và giờ cũng đang chạy suốt ngày .. thực ra nói tiết kiếm 80% là chúng nó quảng cáo bác nhá... máy dùng dòng điện 3KW thì chỉ được 1 mỏ hàn bé tý Túm đi túm lại giá thành tương đương có khi còn cao hơn dùng Oxy + Acetylen :)) không ứng dụng được cho mỏ hàn lớn, vì nếu dùng mỏ như của hàn hơi bình thường thì máy phải cần dòng điện vài chục KW để điện phân đủ lượng khí cần thiết :(( chỉ đáp ứng được cho nghành kim hoàn hoặc các mối hàn mỹ nghệ...! Nguyên lý máy là dùng dòng điện 1 chiều điện phân H2O (trong môi trường kiềm làm chất xúc tác) để tách H2 & O2...sau đó chúng lại trộn vào nhau để đốt cháy! MÀ nhiệt của nó cũng chỉ đc 2800-3000 độ C thôi ạ! mỗi ưu điểm là sạch, không mùi...an toàn cao ...
Bác có thể tải brochure của Oweld ở đây:
http://www.megaupload.com/?d=WRUVYULU

Author

Gửi anh em một vài video clip về ứng dụng của OWeld:

Hoặc coi những clip khác tại địa chỉ: http://www.youtube.com/h2oweld

Last edited by a moderator:
Author

Chào các bạn, hiện mình đang có một số tài liệu và Video của công nghệ này. Bạn nào quan tam có thể liên lạc trực tiếp với mình nhé.

Vì tài liệu có dung lượng khá lớn (hơn 2Gb) nên không thể up để share đc.

Email cho mình ở địa chỉ: info@phuclinkwelds.com nhé.