Hệ thống thang nâng xe của bãi đỗ xe tự động

• Thread starter kris_ng
  • Ngày mở chủ đề
K

kris_ng

Author
Chào các anh và các bạn!
Mình là sv năm cuối. Hiện đang bắt đầu làm luận văn tốt nghiệp. Đề tài là Hệ thống đỗ xe tự động nhiều tầng.
Mình đang vẽ thiết kế cơ khí cho cơ cấu thang nâng xe, bao gồm: chuyển động lên xuống giữa các tầng, và chuyển động tự xoay 360độ.
Phương thức chuyển động thoạt nhìn có vẻ đơn giản nhưng bắt tay vào vẽ thiết kế thì chẳng biết bắt đầu như thế nào! Không rõ nguyên lý hoạt động, kết cấu như thế nào (xem qua video)! Dùng thủy lực, động cơ hay dây cáp!?
Đang gặp khó khăn, mong anh em giúp đỡ chia sẻ kiến thức và tài liệu. Thanks all!

S

satthu

Author
Ðề: Hệ thống thang nâng xe của bãi đỗ xe tự động

Bạn nên tham khảo về cơ cấu xe nâng hạ này, mình thấy rất hợp với đề tài của bạn

Xi lanh thì bạn có thể chọn loại xy lanh nhiều tầng để nâng được cao hơn.

Chúc bạn thành công.

K

kris_ng

Author

cái này có thực tế và khả thi không nhỉ? thang nâng này lên xuống giữa các tầng độ cao tổng khoảng 15m

@Kris: bạn Kris chỉ thiết kế thôi hay làm cả mô hình nhỉ? Bên trường mình cũng làm đồ án về đề tài này,truyền động theo (2)3 trục chính là cơ cấu Vít me.VÌ chỉ là mô hình nên đơn giản kết cấu,chỉ tập trung vào phần điều khiển PLC+làm giao diện HMI

K

kris_ng

Author

Mình chỉ thiết kế và điều khiển plc thôi, ko làm mô hình. Nhưng mà thiết kế thực tế nên ko làm đơn giản được. Chỉ xem hình và video thì không thấy dc cơ cấu và nguyên lý hoạt động. Hix, mới làm mà đã gặp khó khăn rồi. Đề tài này cũng cũ mà ít người chia sẻ quá!