[HELP] Cơ cấu phân độ tự động ở máy tiện

has102

Author
Chào các anh chị trên diễn đàn.
Em đang cần nghiên cứu cơ cấu phân độ tự động trên máy tiện theo như trong đoạn Clip sau đây
http://www.youtube.com/watch?v=tUt3P2_lfm0#t=18
Em không hiểu cơ cấu hoạt động của đầu phân độ trong clip:
-Khi cho dao vào gia công thì đầu phân độ không quay
-Khi chạy dao ra thì đầu phân độ lại quay.
-Khi cho dao vào gia công đầu phân độ vẫn đảm bảo độ chính xác và cứng vững cao
Mong các anh chị có thể chỉ điểm cho em về cơ cấu này với ạ.
Em đang rất cần.
Em cảm ơn ạ.

Ðề: [HELP] Cơ cấu phân độ tự động ở máy tiện

Đây là bộ phận quay phân độ để chuyển dao trên máy tiện Rơ-vôn-ve, loại máy có ụ dao lắp bên phải băng máy. Cứ mỗi lần công nhân lùi ụ dao sang phải thì ổ dao lại quay đi một góc để chuyển dao.

Hình dưới (vẽ vào khoảng những năm 1970) là một kiểu cơ cấu dùng cho bộ phận này thấy ở máy do Nhà máy cơ khí Giải phóng, Hà Nội, sản xuất.
Ngày nay có doanh nghiệp trong nước nào làm bộ phận khá phức tạp này không. Nếu không thì lại phải than rằng “bao giờ cho đến ngày xưa”.
Vẽ gấp tại nơi đặt máy, không được đẹp nhưng thấy bạn cần nên cứ đưa ra đây với tinh thần “méo mó có hơn không”.

Ổ dao bên trái nối với trục cam qua bộ bánh răng nón.

Công nhân lùi ụ dao A sang phải:
Đòn 1 chạm vấu 2 (cố định trên băng máy) nên quay và gạt đòn 3, ép lò xo 5 và rút chốt định vị ổ dao 4.
Đầu A đi tiếp sang phải, chốt 6 (cố định trên băng máy) làm quay cam thùng 7, qua ly hợp một chiều 8 và qua bộ bánh răng nón làm quay ổ dao 1/6 vòng.

Công nhân đưa ụ dao sang trái:
Chốt 6 làm cam thùng quay ngược lại nhưng nhờ ly hợp một chiều 8 nên ổ dao không bị quay theo.
Mặt cắt B-B thể hiện chốt 9, vít 10 và lò xo 11 có nhiệm vụ giữ vị trí của cam thùng không đổi khi chốt 6 ra khỏi rãnh cam.
Đòn 1 ra khỏi vấu 2, lò xo 5 ép chốt 4 vào rãnh trên ổ dao để định vị ổ này.

Tận cùng bên phải của trục cam có lắp ổ gồm 6 vít cữ dọc để hạn chế hành trình tiến dao cho mỗi dao. Vít này sẽ chạm cữ lắp cố định trên băng máy, không cho ụ dao đi tiếp sang trái.

► Để biết nhiều hơn nên tìm trên Internet theo từ khóa “turret lathes”.
Ví dụ có tài liệu sau:
www.icsarchive.org/tp/2205-2-1936_turret_lathes.pdf

has102

Author
Ðề: [HELP] Cơ cấu phân độ tự động ở máy tiện

Cảm ơn bác rất nhiều ạ !
Chẳng là cơ quan cháu đang cần thiết kế 1 máy ép, có nhiều đầu ép
Khi đi xuống thì ép
Đi lên thì đổi đầu ép
Em tìm được Clip trên thấy giống cơ cấu máy ép mà k rõ hoạt động thế nào
Nên lên đây hỏi mọi người
May quá gặp bác !