help me! Tính mối ghép ren?

• Thread starter chanque3112
  • Ngày mở chủ đề
C

chanque3112

Author
Chào các bác;
e có một chút khúc mắc nhỏ mong các bác góp ý giúp;

Hiện tại e đang phải thiết kế mối liên kết ren cho một chi tiết ống (phi 254 x 510 x 20) với một mặt bích (phi 450 x 90); với yêu cầu chịu tải của liên kết ren là 250tấn. (vật liệu của ổng là 40XM, mặt bích là 40XH). (lắp chặt và chịu tải dọc trục)
e không phải dân chuyên về cơ khí lên cũng rất vất vả cho việc này, mong các bác giúp đỡ,
e có đọc trong tài liệu "chi tiết máy - Nguyễn Trọng Hiệp", "Chi tiết máy - Nguyễn Văn Yến", "Sổ tay Chế tạo máy-cb Nguyễn Đắc Lộc", "TABLE OF CONTENTS THREADS AND THREADING - Machinery's Handbook 27th Edition" về cách tính và lựa chọn ren,
tuy nhiên e thấy thắc mắc theo công thức (5-2) và (5-4) (trang 74-75, CTM-NTHiệp) thì P không ảnh hưởng đến x (x:số vòng ren) ????

Với d = 254(không thay đổi được giá trị này)
sau một hồi loay hoay e chọn thông số ren là: M254x4 6H/4g6g với x = 6, không hiểu khi đưa tải (250tấn) thì có gẫy ngay không:17:.
cảm ơn đã quan tâm!
------
không phải dân cơ khí làm cơ khí -->:59:

Tiêu đề!!!

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Theo như bạn mô tả, tôi thấy có vẻ như bạn đang muốn làm một cái xi-lanh thủy lực. Nếu đúng như vậy, e là không nên dùng kết cấu lắp ren như bạn đã nêu. Lực tác động của hệ thống này (hoặc lực mà nó phải chịu) là rất lớn, người ta thường dùng kết cấu như sau với xy-lanh thủy lực lớn:

C

chanque3112

Author
cảm ơn bác đã góp ý.
e cũng xin nói cụ thể hơn để bác rõ,
là đây chính là kích thủy lực, nhưng có khác là xilanh của kích thủy lực được liên kết với mặt bích bằng kết cấu ren và yêu cầu là kết cấu ren chịu được tải trọng 250 tấn.
khi kích thủy lực hoạt động sẽ tác động lực 250 tấn lên mặt bích và khi đó liên kết ren có chịu lực tác động là 250 tấn hay không với các thông số e chọn là M254x4 6H/4g6g với x = 6, liệu có một thông số nào khác an toàn hơn hay không, mong các bác góp ý cho.
cảm ơn đã xem.

Ống có 250 mà đòi chạy được 250 tấn à ! Ông anh định bơm áp bao nhiêu vậy ta. Muốn làm xylanh to sang chỗ tôi đi ! Mà mối ren xylanh đã được tiêu chuẩn theo iso rùi đó, anh có thể mua tiêu chuẩn về coi nhé (4000đ/ 1 trang)

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Tôi không rõ cụ thể công thức tính mỗi ghép ren của bạn như thế nào, tính cho bu-lông vật liệu đặc hay ống rỗng? Bạn lưu ý rằng với một lực lớn như vậy thì cái ống của bạn sẽ bị giãn dài ra, khiến cho các vòng ren trên đó bị sai bước đi, chúng sẽ không làm việc đồng thời và có thể bị phá hủy lần lượt từng vòng một.

Bạn cần biết rằng 250T là một lực rất lớn (và tôi đang nghi ngờ, không biết bạn tìm đâu ra cái bơm thường xuyên làm việc với áp suất trên 500Bar đấy!) Với áp lực lớn đến như vậy, thường người ta dùng xy-lanh đường kính lớn hơn nhiều (400mm, áp suất 200Bar) và dùng kết cấu như tôi đã nêu trên.

Tôi chưa từng thấy có kết cấu thủy lực nào dùng ren trực tiếp trên vỏ xy-lanh để lắp với bích như kiểu xy-lanh khí nén như vậy, dù rằng như thế thì rất đơn giản về măt chế tạo, lại tiết kiệm vật tư nữa. Tuy nhiên, nếu có hỏng cũng không hề gì thì bạn cứ thử làm xem, có khi lại phát minh ra một kết cấu mới chăng?

C

chanque3112

Author
Cảm ơn các bác đã góp ý;
Để tránh hiểu sai vấn đề e xin cụ thể hơn để các bác hiểu rõ thêm;
trường hợp này bên e sử dụng kích thủy lực của hãng Simplex / Mỹ. với loại kích RLR 20012 (cái này thì bác Ngô Văn Hiến có thể tham khảo hiểu rõ hơn về khả năng hoạt động của Simplex, chắc bác nói ở trên là đối với Hydraulic Cylinder) với kích thước đường kính ngoài của xinlanh là 10 inch (254mm) và tải trọng là 200 tấn (e có tính dư lên là 250 tấn để các bác góp ý cho chịu lực của mối ren thôi).
Tuy nhiên e không dám chắc là ren: M254x4 6H/4g6g với x = 6 có thể chịu lực được 200 tấn lên post bài để các bác góp ý.
Bên hãng Simplex có tư vấn cho bên e sử dụng ren hệ inch với các thông số:

10-4
, SEE DIMENSIONAL INFO BELOW

ACME SCREW THREADS CLASS 2G
LIMITING DIMENSIONS

BASIC MAJOR DIAMETER (IN.) : 10
THREADS PER INCH : 4
LENGTH OF ENGAGEMENT (IN.) : 3

EXTERNAL THREADS INTERNAL THREADS
(inches) (inches)

MAJOR DIAMETER MAX. : 10.0000 10.0400
MAJOR DIAMETER MIN. : 9.9875 10.0200

PITCH DIAMETER MAX. : 9.8497 9.9089
PITCH DIAMETER MIN : 9.8157 9.8750

MINOR DIAMETER MAX. : 9.7300 9.7625
MINOR DIAMETER MIN. : 9.6790 9.7500

nhưng với điều kiện và thiết bị hiện tại của Việt Nam thì gia công ren hệ inch là một vấn đề (vì không đảm bảo được các thông số của ren) lên e muốn chuyển đổi sang hệ mét. không quy đổi được thì e tính theo sách (nhưng thấy nhiều mẫu thuẫn trong sách về các công thức tính), e có tham khảo bên Hydraulic Cylinder và lựa chọn bước ren là 4mm (theo hãng tư vấn thì bước ren là 6,35mm thấy hơi lớn và lại là hệ inchs).

Thưa với bác DCL thì đây là "kích thủy lực không phải là khí nén" còn về kích thước thì xin nói để bác rõ thêm là bên e cung cấp cả kích thủy lực lên tới 1000tấn mà kích thước vẫn nhỏ (ví dụ với loại 300T thì kích thước là: phi 305 x 502 mm và 1000tấn là: phi 534 x 664 mm - SIMPLEX / Mỹ)

Post bài lên mong các bác chỉ giáo và góp ý cho.

cảm ơn đã xem!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
OK, nếu có tư vấn của nhà cung cấp thì yên tâm rồi, ren theo hệ inch cũng có khó gì đâu, máy tiện nào mà chẳng chạy ren inch được? Cứ làm như họ tư vấn đi. Nếu dùng ren hệ mét, cũng phải chọn bước t=6 chứ?

Sao cậu lại chọn x=6 với t=4, như vậy thì chiều dài phần ren chỉ có 24mm thôi à, họ yêu cầu là 3in, tức là 76.2mm cơ mà?

C

chanque3112

Author
Cảm ơn bác đã góp ý;
Đại loại liên kết ren nó giống như mô hình mà bác DCL đã mô phỏng, tuy nhiên vấn đề ở đây là nhờ các bác góp ý cho e về các thông số ren hệ mét để rễ dàng gia công ở trong nước và đảm bảo chịu lực được, chứ nếu cứ nói như vậy thì e đâu cần phải post bài lên đây tham khảo ý kiến các bác làm j, cứ theo tư vấn của nhà cung cấp mà làm, họ tính toán rồi, hỏng sao được mà lo.
mong rằng bác nào có ý kiến j góp ý giúp đỡ thì vào đúng chủ đề giúp em.
cảm ơn đã xem!

TYA

Well-Known Member
Tính mối ghép ren ? Nếu tính rồi mà không dám chắc thì ... tính kĩ hơn ?
Nếu kết quả tính với thông số bạn chọn, có hệ số an toàn (- mà có khái niệm hay công thức kiểm nghiệm cái đó k nhỉ - tôi chưa tính ghép ren bao giờ) S.O.F >3 thì chắc là ok , phải là 3 cho ăn chắc, tránh rủi ro vì tính toán chỉ tahm khảo thôi

Tôi có ý tưởng là : 4r này bàn nhiều về SW và Cosmos , sao không vẽ mô hình mối ghép ren ra mà tính? Bề mặt ren được gán là point to point hay face to face khi tạo mesh