Help me_Dùng lệnh Sweep

• Thread starter KNV
  • Ngày mở chủ đề
K

KNV

Author
Tại sao khi em dùng lệnh Sweep để dẫn một biên dạng theo một đường dẫn là một đương cong trong không gian( cụ thể đường cong đó là một lò xo) sao không được mà với những đường công khác trong mặt phẳng lại được. Có bác nào biết không cho em biết với nha

Nếu đường dẫn có rồi thì bạn chọn sweep -> select traj -> chọn đường dẫn mà bạn đã vẽ trước đó.
Dưới đây là hình mình dựng bằng lệnh Sweep cho đường dẫn trong không gian.

Nếu bạn muốn vẽ lò xo thì dùng lệnh Helical Sweep vẽ nhanh hơn và có thể thay đổi được bước của lò xo.

T

truonggiang06

Author
Tại sao khi em dùng lệnh Sweep để dẫn một biên dạng theo một đường dẫn là một đương cong trong không gian( cụ thể đường cong đó là một lò xo) sao không được mà với những đường công khác trong mặt phẳng lại được. Có bác nào biết không cho em biết với nha
Bạn dùng đường Curve dạng là một lò xo thì không thực hiện được với Sweep, Bạn có thể dùng Variable Section Sweep hoặc phải dùng đường dẫn là biên dạng của một mặt (tất nhiên là một đường cong lò xo).

Last edited by a moderator:
bạn truonggiang06 nói đúng đấy, bạn có thể dùng thêm bằng lệnh sweep blend, nó có thể quét theo đường dẫn 3D, sweep thì chỉ áp dụng cho đường dẫn 2D thôi bạn

S

slab

Author
nguyen ty nói vậy vẫn không đúng:Sweep vẫn có thể vẽ bẵng đường dẫn 3D, với điều kiện ở điểm bắt đầu của đường dẫn phải có mặt định hướng cho nó vẽ. bạn ksnguyen vẽ không được là do không có đươc diều này. Còn Var sect Sweep luôn vẽ được vì lệnh này luôn chỉ ra được một mặt phẳng vẽ sketch khi chỉ có 1 đường dẫn

K

KNV

Author
cảm ơn các anh nhiều, em sẽ học tiếp có gì em lại nhờ các anh giúp nhé

D

dangthanh_spk

Author
Sweep cho traj 3D vẫn ok giống như anh slab nói đó. hihihi