[Help] PLC điều khiển step

Author
Mọi người ơi cho em hỏi bây giờ mình muốn dùng PLC (siemens) điều khiển 1 step quay liên tục cho đến khi nhận được tín hiệu từ sensor (ngoài) thì step sẽ quay thêm 1 góc 90 độ và dừng lại sau đó giữ cứng ở vị trí này có được không vậy. Nếu được thì em nên bắt đầu từ đâu đây :20::20::20:
p/s: em học CTM nên bên tự động e còn mù mịt lắm mong mọi người giúp em.

vuongnt

Ðề: [Help] PLC điều khiển step

Yêu cầu của duydat218 hoàn toàn được. Không biết em muốn mô phỏng thôi, hay là làm mô hình thực luôn.
---------------------
DT: 0942.445.765
dvuongcdt@gmail.com

Author

trước tiên em sẽ mô phỏng trước nếu còn thời gian em mới làm mô hình :D. Nếu có làm mô hình e sẽ dùng plc s7 200 (tại cái này có thể mượn của người quen được).
Cho em hỏi mạch driver của step dùng để làm gì, khi mua step thì có sẵn mạch driver đi kèm không ạ
thanks a vuongtn

vuongnt

Motor Step em ra Nhật Tảo mua loại đơn cực 6 dây cho dễ điều khiển. Driver là mạch dùng để khuếch đại tín hiệu điều khiển và biến đổi tín hiệu điều khiển phù hợp với loại Motor sử dụng. Tín hiệu điều khiển thường ở dạng TTL mức 0 và mức 1 bản thân tín hiệu này nếu đưa trực tiếp ra motor thì không điều khiển được cho nên phải qua Driver để biến đổi và khuếch đại phù hợp với motor.
Nếu em mua Stepper Motor chính hãng thì thường nó đi kèm với Driver điều khiển loại này thường giá cao khoảng vài trăm đô.
Hoặc em có thể mua Stepper Motor về rồi chế Driver điều khiển. Rất dễ, chỉ cần dùng vài con Tip là được thôi.
Chúc em sớm thành công!

Author

Motor Step em ra Nhật Tảo mua loại đơn cực 6 dây cho dễ điều khiển. Driver là mạch dùng để khuếch đại tín hiệu điều khiển và biến đổi tín hiệu điều khiển phù hợp với loại Motor sử dụng. Tín hiệu điều khiển thường ở dạng TTL mức 0 và mức 1 bản thân tín hiệu này nếu đưa trực tiếp ra motor thì không điều khiển được cho nên phải qua Driver để biến đổi và khuếch đại phù hợp với motor.
Nếu em mua Stepper Motor chính hãng thì thường nó đi kèm với Driver điều khiển loại này thường giá cao khoảng vài trăm đô.
Hoặc em có thể mua Stepper Motor về rồi chế Driver điều khiển. Rất dễ, chỉ cần dùng vài con Tip là được thôi.
Chúc em sớm thành công!
A có mạch nào đơn giản (nhất) cho e thảm khảo với. Em vẫn chưa hiểu driver sẽ nhận gì từ PLC ( xung hay áp cố định) và có phải drive cho ra các xung để kích tuần tự các cuộn dây của step ko? Với lại cho em hỏi giá step ở nhật tảo khoảng nhiêu tiền vây anh :D
Cám ơn anh nhiều nha
p/s mạng lag wa trả lời hoài ko thấy đâu :(

vuongnt

Stepper Motor ở Nhật Tảo giá tầm 150k trở lại đấy bạn, tuỳ kích cỡ. Mạch cũng đơn giản thôi. Bạn cho cái Email đi tối sẽ gửi cho.
----------------------
dvuongcdt@gmail.com

P

phanLuan

Mô phỏng vần đề xuất xung trong PLC mình nghĩ không đc. PLC siemens thì mình chưa biết nhưng mình đã từng làm với PLC Mitsu, Omron thì việt Mô phỏng xuất xung là không đc. Phải có một em PLC thật thì mới OK.
Như bài toán bạn đưa ra thì PLC(ngỏ ra transi) dư sức làm đc. Một con PIC cung làm được chuyện đó.