Hoàn thiện quy trình gia công khuôn đúc đuôi xe máy

Author
Chào các bác. Hiện em đang tìm hiểu gia công, hiện em vừa lập trình gia công xong cái khuôn, nhờ các bác tư vấn giúp em hoàn thiện quy trình gia công cái khuôn này với. Khi em mô phỏng và check trên CimCo Edit V5 thì thấy dao ăn phạm vào chi tiết, nhưng khi check trên Vericut thì không thấy, đồng thời trên Cimco để lại nhiều vết dao thô, mặc dù em đã chạy lại Re-roughing và finishing. Em đã sửa lại đường chạy dao mà vẫn chưa được. Các bác giúp em với ạ.

Link Pro/E 5.0:
Link Cimco Edit: http://www.mediafire.com/?2qx1q476b4emj62

Last edited:
Ðề: Hoàn thiện quy trình gia công khuôn đúc đuôi xe máy

Sau một hồi tìm hiểu??? không biết nguyên nhân=> cuối cùng thấy có chữ của anh TQ trên đó thì mới đi kiểm tra mô hình. Nửa khuôn của bạn không phải là solid nên dao nó phi qua luôn???:41:

Last edited:

Sau một hồi tìm hiểu??? không biết nguyên nhân=> cuối cùng thấy có chữ của anh TQ trên đó thì mới đi kiểm tra mô hình. Nửa khuôn của bạn không phải là solid nên dao nó phi qua luôn???:41:
Chi tiết rất kỳ lạ, khi thì mở lên là solid, khi mở lên thì là dạng surface.

Em nó đây:

Author

Đúng lạ lắm, lúc mở lên có thể là solic lúc thì surface, bên bản education của Pro 5.0 mình gia công là solic nhưng không hiểu sao khi chuyển sang bản thương mại thì thành surface..có cách nào giờ hóa rắn nó không.

Nếu bạn đã dùng bản giáo dục thì file chỉ có thể gia công trên bản giáo dục thôi bạn ạ! Nó không cho phép xuất file qua bản thương mại làm đâu! Còn về việc gia công thì ở lần chạy dao đầu tiên bạn chưa để lại lượng dư để có thể phay vét nốt lượng dư và gia công tinh. Mình định làm giúp bạn nhưng Mình dùng bản "thương mại" nên chịu thôi!

Bạn chọn như trong hình để để lại lượng dư nha: 3 thông số liên tiếp từ chỗ để chuột.

L

longho974

"hocmai"
-Bạn dùng dao 2 mà khai báo thế 100% gãy dao
-Dao 2 thường dùng chạy tinh or gia công những volum nhỏ

Author

Bạn longho974 có thể nói rỗ hơn được không. Vì dao T0002 với D= 25 mm, với tốc độ cắt 285, dùng cho phay thô (Roughing), mình thấy hợp lý mà.

"hocmai"
-Bạn dùng dao 2 mà khai báo thế 100% gãy dao
-Dao 2 thường dùng chạy tinh or gia công những volum nhỏ
Cái này là tớ chỉ bạn ấy chỗ khai báo lượng dư thôi. Còn lượng dư bằng bao nhiêu thì bạn ấy phải tự làm chứ?
@longho974: Bạn cho vài kinh nhiệm về việc chọn lượng dư để mình học hỏi với!

lddung

Chuyên gia cao cấp

longho974 tưởng lầm dao mã số 2 với dao đường kính 2mm :) . Trừ lượng dư bao nhiêu tùy thuộc vào nhiều yếu tố, tuy vậy lượng dư 2mm là quá dày .

Author

Mấy anh có thể cho em hỏi, quy trình em lập các bước như thế đã hợp lý chưa ạ. Em mới tiếp xúc cái này nên chưa rõ lắm ạ.
+ Bước 1: Em cho phay phá (Volume).
+ Bước 2: Em tiến hành chạy thô (Ruoghing).
+ Bước 3: Chạy thô lại lần nữa, với lượng dư nhỏ và dao bé, đóng vai trò và phay bán tinh (Re-Rouhing).
+ Bước 4: Chạy tinh với Finishing.
...
...

L

longho974

lượng ăn dao:
D2 : 0.11 - 0.7 : (ăn sâu - bước ngang)
BM-D2 : 0.1 - 0.1
đó là thông số lập trình của tui đấy
bạn có đọc kỹ bản khai báo của bạn "hoc mai" chưa khai báo parameter thế Ctrình đâu có chấp nhận cho dù có bùa fép đế xuất được file .tap cho máy cnc chạy, công nhân đứng máy ko chửi ngu tui đi đầu xuống đất

*capital
dao phá thô chính các cty thường chọn D30-R6 or D32-R6 chiều dài gia công 155ly
ăn sâu : 0.5 - 1ly
bước ngang: 14ly
Mỗi cty sử dụng một con dao phá thô chính
Dao D25 là dao gắn lưỡi hộp kim chiều dài gia công khoảng 200ly, chỉ để chạy tinh, nó chỉ phá thô một vài trường hợp dao thô phá ko phá tới mới dùng.

Last edited by a moderator:

lượng ăn dao:
D2 : 0.11 - 0.7 : (ăn sâu - bước ngang)
BM-D2 : 0.1 - 0.1
đó là thông số lập trình của tui đấy
bạn có đọc kỹ bản khai báo của bạn "hoc mai" chưa khai báo parameter thế Ctrình đâu có chấp nhận cho dù có bùa fép đế xuất được file .tap cho máy cnc chạy, công nhân đứng máy ko chửi ngu tui đi đầu xuống đất

*capital
dao phá thô chính các cty thường chọn D30-R6 or D32-R6 chiều dài gia công 155ly
ăn sâu : 0.5 - 1ly
bước ngang: 14ly
Mỗi cty sử dụng một con dao phá thô chính
Dao D25 là dao gắn lưỡi hộp kim chiều dài gia công khoảng 200ly, chỉ để chạy tinh, nó chỉ phá thô một vài trường hợp dao thô phá ko phá tới mới dùng.
Ghi nhận đã học hỏi được kinh nhiệm từ bạn!
Con dao trong cái parameter mà mình chụp có d=15(bước ngang mình chọn bằng 10). Lượng dư để lại nhiều vì còn gia công một lần nữa rồi mới cho chạy tinh.

Author

Cám ơn các anh đã giúp đỡ em nhiệt tình. Trước giờ em cứ nghĩ chỉ cần lập trình xong xuất được chương trình gia công là ngon rồi, giờ mới thấy nó nhiều vấn đề thật, bình thường cú thô là cho 1,5-2 ly gì đó, tinh thì nhỏ hơn nữa....đúng là thực tế khác xa nhiều quá.
Sẵn đây các anh cho em hỏi là: Em lập cái quy trình gia công như trên đầu tiên là phá thô với Volume sau đó em chạy thô lại một lần nữa (vì khối lượng vật liệu bóc đi khá lớn), nhưng có một điều em không thỏa mãn là sau khi phay phá với Volume, em dùng tiếp Roughing thì chạy dao phay thô Roughing lại chạy lại từ đầu, rất tốn thời gian chạy dao không ở những chỗ không có vật liệu (vì Volume đã phay rồi) trong khi em chỉ cần nó (Roughing) phay ở những chỗ mà dao phay Volume D=30 chưa ăn được..cái này phải dùng kiểu phay gì hay chỉnh chiến lược chạy dao như thế nào cho thõa mãn vậy các anh. Em cám ơn rất nhiều ạ.

Bạn làm như video nha-Các thông số mình chọn đại nên vẫn chưa hết lượng dư:

[video=youtube;HJnzqaHx5pY]http://www.youtube.com/watch?v=HJnzqaHx5pY&feature=youtu.be[/video]

Last edited:
L

longho974

Lập trình như video đó tệ wá.
+ Cách chọn dao và chạy như thế ko đạt
+ Lập trình gì mà dao nhảy wá trời "ở con dao 2"
+ Chạy ko nhiều wá
+ Mặt đáy chạy dao như thế thì làm sao đẹp được
(3 điểm)
Lập trình thế ko thể xuất chương trình để gia công được.

Muốn biết thì học. mà muốn học thì phải biết thủ tuc đầu tiên...
Nói vậy thôi chứ muốn hỏi gì thì up file gia công dạng video lên anh chỉ chỗ sai sot cho mà làm
Còn cách lập trình như thế nào theo nào nhất thì trên đây chỉ em ko hiểu đau

Last edited by a moderator:
Author

Anh longho974 bọn em sinh viên chỉ biết có vậy thôi anh ah. Anh có kinh nghiệm gì hay cho bọn em biết với, cụ thể là cái quy trình gia công trên đó anh. Cám ơn anh.

Last edited:

chào bạn,lượng dư trên mặt phôi bạn để nhiều quá,0.5 là ok,với lại gia công thô dùng f 1000-1500 nha,bề dày chừng 0.5-0.7 ,còn cái bề rộng dao 30r6 khoảng 18 cho cắt phá là ok nhưng mà chi tiết sâu quá mình sợ dao ăn không tới đáy được vì sẽ đụng đầu pt
chi tiết này kể cũng rất chua

Author

chào bạn,lượng dư trên mặt phôi bạn để nhiều quá,0.5 là ok,với lại gia công thô dùng f 1000-1500 nha,bề dày chừng 0.5-0.7 ,còn cái bề rộng dao 30r6 khoảng 18 cho cắt phá là ok nhưng mà chi tiết sâu quá mình sợ dao ăn không tới đáy được vì sẽ đụng đầu pt
chi tiết này kể cũng rất chua
Cám ơn bạn. Lượng dư bề mặt mình đã khắc phục lại như bạn nói. Còn cái sợ đụng Pt mình vẫn chưa tìm ra cách nào thay thế cả. Nhưng tạm gác lại, cái quan tâm nhất bây giờ là làm sao cho đường chạy dao được tối ưu hóa, giảm được thời gian chạy dao không, và dao chạy phải thật em, như anh Longho nói ở trên thì mặt đấy sẽ không mịn được và dao vẫn chạy chưa êm, a,e nào có cao kiến xin hỗ trợ một tay.