Hỏi cách mặc định khối lượng cho body không phụ thuộc thể tích hay vật liệu

Author
Có ai biết cách mặc định khối lượng cho body, vật thể mà không phụ thuộc thể tích, kích thước, hay loại vật liệu không? Giúp mình với. Thanks!

Author
Ðề: mặc định khối lượng không phụ thuộc thể tích?

Cảm ơn chú đã quan tâm. Ý cháu là thế này ạ: Chúng ta vẽ xong 1 vật thể, hay 1 body trong 1 part có nhiều body. Có cách nào để chúng ta cho cái vật thể, body đó một khối lượng xác định <=> khi ta thay đổi kích thước (thay đổi thể tích vật thể, body), hay chọn loại vật liệu khác mà khối lượng vẫn không thay đổi, vẫn là khối lượng chúng ta cho ban đầu.
Ví dụ: vẽ xong cái hình động cơ DC, chúng ta có thể cho nó khối lượng 5kg (không phải khối lượng riêng). Khi mà ta thêm hay bớt thành phần trên động cơ đó, thay đổi kích thước, thể tích hoặc vật liệu.....thì khối lượng động cơ vẫn không thay đổi, vẫn giữ khối lượng như ban đầu chúng ta mặc định là 5kg.

Cảm ơn chú đã quan tâm. Ý cháu là thế này ạ: Chúng ta vẽ xong 1 vật thể, hay 1 body trong 1 part có nhiều body. Có cách nào để chúng ta cho cái vật thể, body đó một khối lượng xác định <=> khi ta thay đổi kích thước (thay đổi thể tích vật thể, body), hay chọn loại vật liệu khác mà khối lượng vẫn không thay đổi, vẫn là khối lượng chúng ta cho ban đầu.
Ví dụ: vẽ xong cái hình động cơ DC, chúng ta có thể cho nó khối lượng 5kg (không phải khối lượng riêng). Khi mà ta thêm hay bớt thành phần trên động cơ đó, thay đổi kích thước, thể tích hoặc vật liệu.....thì khối lượng động cơ vẫn không thay đổi, vẫn giữ khối lượng như ban đầu chúng ta mặc định là 5kg.
Chào bạn!
Không biết bạn lấy thông tin này ở đâu hay do sáng kiến của bạn,như lời bạn nói thì khi gắn vật liệu 5kg sau đó thay đổi kích thước, hình dáng... thì khối lượng không đổi? dừng như có sự mâu thuẫn ở đây. Trong solidwork khi bạn vẽ trong môi trường part sau đó gắn vật liệu chi tiết rồi tính ra khối lượng thực tế của nó. Nếu trường hợp bạn, mình chỉ suy đoán là sau khi bạn gắn kích thước 5kg sau đó bạn khóa chức năng 5kg lại, dù bạn có thay đổi như thế nào đi nữa nó vẫn không đổi. Nhờ các cao thủ chỉ giáo thêm! Thân chào!

Không có loại vật liệu nào như vậy? Trí tượng của bạn thật phong phú. Điều đó xảy ra khi bạn thay đổi vật liệu làm chi tiết đó thôi (tăng kích thước tăng thể tích ->thay vật liệu có khối lượng riêng lớn hơn bằng vật liệu có khối lượng riêng nhỏ hơn).

Author

Cảm ơn các bạn đã quan tâm vấn đề của mình. Mình hiểu là không có loại vật liệu nào như vậy. Ở đây mình muốn biết trong Solidwork có lệnh nào như vậy không? Mình muốn quản lý tên loại vật liệu, khối lượng, trọng tâm của vật thể (cũng như trọng tâm của 1 file Assembly có vật thể đó chi phối). Nếu có được chức năng này mình nghĩ chúng ta có thể quản lý khối lượng vật thể mà không cần quan tâm bên trong vật thể có gì. Nếu có chức năng này hoặc hướng giải quyết nào khác mong mọi người giúp đỡ.
Đây là suy nghĩ của mình, nếu có gì sai sót mong mọi người bỏ qua. Cảm ơn mọi người quan tâm.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm vấn đề của mình. Mình hiểu là không có loại vật liệu nào như vậy. Ở đây mình muốn biết trong Solidwork có lệnh nào như vậy không? Mình muốn quản lý tên loại vật liệu, khối lượng, trọng tâm của vật thể (cũng như trọng tâm của 1 file Assembly có vật thể đó chi phối). Nếu có được chức năng này mình nghĩ chúng ta có thể quản lý khối lượng vật thể mà không cần quan tâm bên trong vật thể có gì. Nếu có chức năng này hoặc hướng giải quyết nào khác mong mọi người giúp đỡ.
Đây là suy nghĩ của mình, nếu có gì sai sót mong mọi người bỏ qua. Cảm ơn mọi người quan tâm.
Chào bạn!
Khi tiếp cận với soliwork thì không ít mọi người bỡ ngỡ, nhưng theo mình solidwork, theo tuần tự của nó là vẽ dạng khối trong môi trường Part sau đó gắn vật việu có khối lượng riêng hẳn hoi, sau đó chọn Mass Properties. Bạn muốn chọn lại đơn vị khác chỉ cần vào options, chỉnh lại là ok! Hồi giờ va chạm với solidwork đây là lần đầu tiên mình mới nhận được câu hỏi rất thú vị nhưng thực tế không biết làm có được không? Khi bạn thay đổi kích thước chắc chắn rằng khối lượng và thể tích vật thể sẽ thay đổi theo. Chúc bạn thành công!

Author
Ðề: Hỏi cách mặc định khối lượng cho body không phụ thuộc thể tích hay vật liệu

Hi. Mình tò mò về vấn đề như thế để làm đơn giản hơn cho thiết kế, mô phỏng ấy mà. Cảm ơn bạn nhiều.