Hỏi cách xử lý 2 đầu lò xo!

• Thread starter lamnt811
  • Ngày mở chủ đề
Status
Not open for further replies.
L

lamnt811

Author
chỉ giùm em cách xử lý 2 đầu lò xo giống lò xo ngoài thực tế với!
em vẽ chỉ được như thế này. và mate vào bản vẽ lắp thôi!

Bạn lục trong phần về SW này, bác DCL đã có một bài rất chi tiết về vấn đề này đấy.

chỉ giùm em cách xử lý 2 đầu lò xo giống lò xo ngoài thực tế với!
em vẽ chỉ được như thế này. và mate vào bản vẽ lắp thôi!
Phần bạn hỏi thì bac DCL đã có rồi nhưng cho mình hỏi về hình vẽ :đây là đồ gá ! nhưng sao mình lại thấy phần ren lại bị bao bởi lò xo thế kia! thế thì làm sao đảm bảo!

Phần bạn hỏi thì bac DCL đã có rồi nhưng cho mình hỏi về hình vẽ :đây là đồ gá ! nhưng sao mình lại thấy phần ren lại bị bao bởi lò xo thế kia! thế thì làm sao đảm bảo!

Chỗ này mình thật sư không hiểu:102::102:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Nguoirung có lý đấy. Về mặt nguyên tắc thì không được có vật gì được phép tiếp xúc với phần ren này, ngoại trừ đai ốc hoặc lỗ ren trong. Nhưng thực tế thì ta vẫn thấy họ lắp ẩu như thế và cũng chẳng thấy ảnh hưởng gì. Nếu sau một thời gian mà phần ren ngoài bị mòn hỏng do ma sát với lò xo thì họ thay cả đôi, vì chúng rất rẻ và sẵn có.

Tuy nhiên, vì là bài tập nên các bạn vẫn nên làm cho thật chặt chẽ và chuẩn tắc. Để tránh sự tiếp xúc nêu trên, lò xo cần có cơ cấu định vị cả hai đầu, đơn giản chỉ là tại hai đầu này có thêm 1 bậc lồi hoặc lõm có đường kính phù hợp với đường kính trong hoặc ngoài của lò xo mà thôi. Nhờ vậy mà lò xo không bị lắp "lồng không" trên thân bu-lông và tránh sự va chạm không mong muốn.

L

lamnt811

Author
em cảm ơn các góp ý, nghe góp ý vậy thấy đúng nên sẽ sửa! vì thực tế đây là phần bài tập của em! với lại thầy e chưa đi thông qua phần này! hì!
xin mạn phép hỏi thêm là các anh có biết chỗ nào nhận làm mô hình đồ gá không? vật liệu Nhôm , nhựa...
Vì đồ án em phải làm mô hình. em đã hỏi ở phần Đồ gá nhưng chưa có trả lời! em ở HN
xin cảm ơn!

MT

Member

bạn vẽ 1 cái lò xo bình thường rồi ở 2 đầu lò xo vẽ tiếp 1 cái lò nối tiếp vào nhưng với bước nhỏ đi rồi dùng lệnh extruded cut để cắt nó đi cho nó nhỏ lại

L

lamnt811

Author
cho em hỏi tiếp là trong SW có chế độ save tự động không? hnay đang sửa bản vẽ lắp trong phần 2d thì máy bị đơ! khối lượng cũng nhiều! nên mất tiếc ngẩn người ra! chỉ giùm em với nha!

Status
Not open for further replies.