Hỏi cách xuất file IGES từ Auto Cad?

• Thread starter slab
  • Ngày mở chủ đề
S

slab

Author
Có bác nào biết cách xuất file từ phần mềm Auto Cad thông thường ra đuôi .igs không, chỉ mình với? Mình thấy AutoCad Mechanical xuất được nhưng mất công cài:16::16::16:

H

Hoang Khanh

Author
Mình kiểm tra thấy Autocad 2006 không xuất file sang iges được thật. Bạn có thể xuất sang dạng Acis (đuôi .sat), với định dạng này khi mở bằng phần mềm SolidWorks vẫn giữ nguyên được các Block riêng biệt và nguyên dạng solid, còn file Iges thì chỉ còn dạng surface. Mình chưa thử với các phần mềm khác.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ngay cả AutoCAD 2008 cũng không xuất ra định dạng IGES được! Bạn xem ứng dụng đích còn mở được những kiểu định dạng nào? Nếu không có thứ gì khớp với các kiểu xuất của AutoCAD thì bạn cần phải dùng ứng dụng thứ 3 làm trung gian, như HK đề xuất.

TYA

Well-Known Member
Mình kiểm tra thấy Autocad 2006 không xuất file sang iges được thật. Bạn có thể xuất sang dạng Acis (đuôi .sat), với định dạng này khi mở bằng phần mềm SolidWorks vẫn giữ nguyên được các Block riêng biệt và nguyên dạng solid, còn file Iges thì chỉ còn dạng surface. Mình chưa thử với các phần mềm khác.
anh cũng có ý đó , định pot. thanks

TYA

Well-Known Member
có cách pot ra *.iges đấy : trong win, vào folder option, view, hide extension for known file type (bỏ ô đó)

Sau đó từ cad ghi ra file *.dwg

tắt cad đi, rename file đó thành *.iges.

xong ! chạy đc k thì chưa rõ nha !. hì

Với cách đó, 1 file *.txt sửa thành *.TYA vẫn chạy được
hay *.vanchayduoc thì vẫn chạy đc

S

slab

Author
:4::4::4::4:Cảm ơn tất cả mọi người đã góp ý! Do tui thấy có người làm được nên mới hỏi! chắc họ phải chỉnh thêm cái gì có, hoặc cài thêm một phần mêm nào đó. Cách của anh TYA ra được file nhưng không xài được. Tại tui định vẽ curve trong Cad rồi nhập vào Pro cho nó mau. Chắc phải kiếm đĩa Autocad Mechanical cài thôi.
Tăng mỗi bác 10 Mes DOLAR cho mỗi ý kiến đóng góp!!!

Khi export file ra file *.igs hay import trong AutoCad Mechanical thì khi mở file trong AutoCad Mechanical sẽ không hiện cửa sổ để ta có thể chỉ tới file cần mở.
Cách sửa là gõ lệnh filedia trong Cad rồi sửa giá trị của nó thành 1.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Cảm ơn tất cả mọi người đã góp ý!
... Tăng mỗi bác 10 Mes DOLAR cho mỗi ý kiến đóng góp!!!
Cậu chu đáo quá, thảo nào sáng nay đăng nhập vào MES, thấy báo tăng tài khoản 10 MES $ từ cậu. Cám ơn nhé, nhưng hình như không cần như vậy đâu, chúng ta là anh em nhà MES cả mà!

Hôm nay bạn A giúp bạn B, thì ngày mai bạn B giúp bạn C... Hôm nào đó, bạn Z giúp lại bạn A vì chính bạn Z đã được Y giúp, mà Y thì được X giúp trước đó... Chúng ta là một cộng đồng, dù đã hay chưa biết nhau từ trước, nhưng nếu một bạn có khó khăn thì những ai có khả năng đều sẵn sàng hỗ trợ.

S

slab

Author
Pót được mấy chục bài, Nova cho được gần 1000$, lấy ra giao lưu cho vui thôi!
Thank DCL very much! :4:

P

phanila

Author
hi all
bạn có thể gõ dòng lệnh igesout rồi enter là ok !

S

slab

Author
Lệnh này cài Mechanical Destop mới có. Cài mỗi cái Auto Cad thường thì làm gì có :4:
Tớ cũng giải quyết được vấn đề của tớ rồi! Tất nhiên là không cài Mechanical! ThanK!

M

moonbladevt

Author
Ðề: Hỏi cách xuất file IGES từ Auto Cad?

e cũng đang vướng vụ này , chuyển sang đuôi .igs nạp vào cái moldflow , a chỉ e với :D

các bạn gõ lệnh exp xong nó sẽ hiện ra 1 menu Export Data, bước tiếp theo các bạn biết phải làm j rồi, không chỉ có đuôi igs mà có rất nhiều loại đuôi khác, hehe. chúc vui

e cũng đang vướng vụ này , chuyển sang đuôi .igs nạp vào cái moldflow , a chỉ e với :D
các bạn gõ lệnh exp xong nó sẽ hiện ra 1 menu Export Data, bước tiếp theo các bạn biết phải làm j rồi, không chỉ có đuôi igs mà có rất nhiều loại đuôi khác, hehe. chúc vui
Chào bạn.
Autocad2007 AQ không tìm thấy đuôi IGS, nhưng bạn có thể sử dụng đuôi STL. Vẫn có thể mở được trên Creo 1.0

Chúc bạn thành công.

M

moonbladevt

Author

sao lúc e export ra nó cứ hiện 'The solid does not lie in the positive XYZ octant." , e gà quá , đại ca chỉ giáo phát :((

M

moonbladevt

Author

oh yeah h e làm được rồi . thks đại ca anhquoc38 nhiều :Đ