Hỏi chỗ học đứng máy phay CNC và làm chương trình CNC bằng tay ở Hà Nội

• Thread starter Quốc Mạnh
  • Ngày mở chủ đề
Q

Quốc Mạnh

Author
cho em hỏi là ở hà nội có chổ nào dạy học đứng máy phay cnc.và làm chương trình cnc bằng tay uy tín không.và học xong có chứng chỉ đào tạo không

Last edited by a moderator:

chau2707

Active Member
Ðề: chào các anh/chị

Mách đồng chí 1 điều, muốn học đứng máy thì xin vào mấy cty gia công CNC ấy, lúc đầu chưa biết gì thì xin vào học việc, sau khi rành thì chia tay thôi. Trong Nam toàn sử dụng chiêu này, tìm mấy trung tâm tốn money và kết quả không mấy khả quan.

Q

Quốc Mạnh

Author

em cảm ơn bác chau2707 nhưng học ở trung tâm thì có thêm cái chứng chỉ,còn về làm chương trình nữa.em muốn học cách làm chương trình tay cho hiệu quả,có bác nào biết cách làm chương trình macrothì chỉ em với.ở cty em làm máy hệ điều hành fanuc hết

nếu nhà bác có máy thì sao mà phải đi học làm gì nhỉ ? ở nhà tự học, nhờ các đàn anh chỉ thêm là được mà ! ng ta cần tay nghề chứ không cần chứng chỉ gì đó của bạn đâu!

chau2707

Active Member

em cảm ơn bác chau2707 nhưng học ở trung tâm thì có thêm cái chứng chỉ,còn về làm chương trình nữa.em muốn học cách làm chương trình tay cho hiệu quả,có bác nào biết cách làm chương trình macro thì chỉ em với.ở cty em làm máy hệ điều hành fanuc hết
Bác hỏi macro thì ít người biết lắm, gọi macro thì có code chứ lập trình ra macro add vào parameter thì hiếm người biết. Cho dù biết họ cũng không bao giờ chỉ. Bác đừng hy vọng vào mấy trung tâm mà học được món macro này.

em cảm ơn bác chau2707 nhưng học ở trung tâm thì có thêm cái chứng chỉ,còn về làm chương trình nữa.em muốn học cách làm chương trình tay cho hiệu quả,có bác nào biết cách làm chương trình macrothì chỉ em với.ở cty em làm máy hệ điều hành fanuc hết

Muốn viết chương trình bằng tay thì tìm trên diễn đàn có rất nhiều bài viết chỉ rồi. Còn hiệu quả thì chỉ có thực tế mới trả lời được cho bạn. Vì mỗi nhà máy mỗi hãng máy các chế độ cắt sẽ khác nhau rất nhiều. Chưa kể insert cắt . . . Riêng phần lập trình Macro thì bạn theo đường linhk sau đây đảm bảo học được tất cả các yêu cầu cơ bản về Macro (đọc kỹ các bài viết của bác LamPham). Muốn chạy thử thì down bản Cimco V6 về chạy mô phỏng nhé
http://www.meslab.org/mes/threads/3...r-cnc-[MEDIA=youtube]achin-gcode[/MEDIA].html
Mình khuyên nên học lập trình bằng tay về tiện trước. Sau này học phay sau.