[Hỏi Kinh Nghiệm] Lính mới !

• Thread starter tuanbas5396
  • Ngày mở chủ đề
T

tuanbas5396

Author
Chào ace 4rum ( diễn đàn ) ạ :), đây là lần đầu em tham gia diễn đàn vì có chút khó khăn nên cần ace giúp đỡ, trước hết.. Em tên Tuấn năm nay học CD Nghề Cơ Khí năm nhất, mấy bữa nay học dc rất nhìu điều hay về môn CK, dễ có khó có mà nói chung khó quá :(( mấy tháng nay học tiện cơ bản, có tiện 3 cục phôi ngắn dài béo :"> thì cục nào em tiện cũng sai , cũng phải mua lại, em tiện dc nhưng mà chậm, em sắp phải KT rồi, em có chút thắc mắc, đầu tiên là :
1) Anh em bảo tiện = dao hợp kim cho sp ( sãn phẩm ~ phôi ) bóng như đang dc mài nhám, em thử và k thấy bóng ~> em quay 200, chắc k đạt vì em biết quay nhanh mới bóng được ! v quay nhanh thì quay bn mới bóng dc ạ ?
2) Em có 1 cái không hiểu là , lúc mình mún vô 1 tới 2mm thì mình xoay cái cái trục quay là bn , vì k nắm dc cơ bản nên còn k hĩu lém, ai có thể giải thích cho em dc k ạ ?
3 ) Giả sử : Cục phôi dải 120, rộng 40, yêu cầu tiện bậc dài 110, rộng 35 ~ 60mm, r30~30mm,r25 20mm thì tiện ntn ( như thế nào ) cho nhanh nhất và gọn nhất !
4 ) Em cũng thắc mắc bấy lâu, em làm bài đo đi đo lại thì đúng, đến khi thấy chấm thì bảo sai 7 , 8 "dem" , ai giải thích vì sao lại sai k ạ, và cho em hỏi "dem" là sao và viết như thế nào cho đúng k ạ, em nghĩ yem nhỏ hơn 1mm và dc chia đều trong 1mm và dùng thước panme để đo !
Em cảm ơn ai nhiệt tình giúp em, ai la ai mắng gì cũng chịu, chậm mà chắc ạ :) Xin hết ạ :)

T

tuanbas5396

Author
Ðề: [Hỏi Kinh Nghiệm] Lính mới !

1. quay nhanh, cắt mỏng thì sẽ bóng
2. trên bàn chạy dao có thước, có chia vạch, dân trong nghề gọi là du xích, cứ đi 1 vạch sẽ tiến 1 khoảng nhất định (tùy theo máy, có máy 0,02; có máy 0,025), hình như đây là kích thước tính theo bán kính
3. không có ý kiến
4. 1 "dem" = 0,1mm. sai ở đây là bạn tiện ra chi tiết không đạt được cho phép. Thường khi học thì người ta thường yêu cầu sai số 5%. Cơ mà với một người thợ chuyên đứng máy như bạn thì chắc thầy bạn yêu cầu 3% nên có thể bạn sai là do vậy.
Càm ơn bạn nhiều nhé :)