[Hỏi] Nâng cao cấp chính xác dao tiện định hình

Author
Các thầy các bác và các bạn cho em hỏi để đạt độ chính các cao khi gia công bằng dao tiện định hình thì nên gá lệch và gá nâng so với tâm.Vậy có thể giả thích hộ em hai cách gá đó như thế nào? ( có hình vẽ minh họa thì càng tốt ).:45:
Để tránh sai số gá đặt khi gia công bằng dao tiện định hình trìng khi gia công phần côn liệu có thể chế tạo dao với phần biên dạng lưỡi cắt là cung hypebonloit lõm được không? Ai có hiểu bít về vấn đề này xin giúp với .
Em xin cám ơn!:26:

Ðề: [Hỏi] Nâng cao cấp chính xác dao tiện định hình

Để tránh sai số gá đặt khi gia công bằng dao tiện định hình trìng khi gia công phần côn liệu có thể chế tạo dao với phần biên dạng lưỡi cắt là cung hypebonloit lõm được không? Ai có hiểu bít về vấn đề này xin giúp với .
Em xin cám ơn!:26:

Đúng với gá nâng.
Bạn thử tưởng tượng thế này khi gá thẳng thì giao tuyến của phần trụ của chi tiết vầ lưỡi dao không hoàn toàn là đường thẳng vì có sai số của dao hay gá dao hoặc gá chi tiết ...gây các sai số yên ngựa hay sai số hepybonit như bạn nói.
để giảm bớt điều này người ta "vát" đi một phần ở mũi dao để nâng mũi dao lên, một góc để chỉnh sao cho giao tuyên này luôn là đường thẳng hay có sai số nhưng trong phạm vi cho phép.

Author

em thấy ở một bài trong diễn đàn co một bản vẽ gá lệch dao nghiêng một góc so với bình thường.Nó được gọi là gá nghiêng,Vậy gá thế có ưu nhược điểm gỉ

mình ko hiểu bạn nói ga lệch và gá cao tâm là sao mình chỉ biết khi gia công ko nên gá dao cao qua 0.01 đường kính phôi . dù tiện định hình đi nữa thì sai số do dao tiện vẩn nhỏ hơn sai sô ga đặt dao và khi dao lệch tâm chỉ ảnh hưởng dến quá trình tiện côn . thực tế 1 thợ của lienxo củ đã lảm thí nghiệm gá đặt dao cao hơn tâm và gây ra bề mặt hypebonloit .nên mình nghỉ gá dao lệch tâm khi tiện dịnh hình côn la ko hơp lý.

P

pro_me_ntu

về dao tiện định hình tròn thì theo mình biết thì thường tâm dao sẽ gá cao hơn tâm chi tiết 1 khoảng là ko nhỏ hơn 0,01 đường kính chi tiết (như bác yopopovp đã nói ) đẻ cho tâm dao ngang cới tâm chi tiết khi gia công, còn bạn nói là gá lệch tâm thì mình thực sự hiểu nó là gì cả . về dao tiện định hình thì bạn có thể tham khảo ở cuốn " thiết kế dụng cụ công nghiệp " của thầy Bành Tiến Long cũng nói khá kĩ về dao tiện định hình đấy