Hỏi phương pháp gia công rãnh

• Thread starter quocsu2015
  • Ngày mở chủ đề
Q

quocsu2015

Author
Chào các bác,

Cho em hỏi để gia công được rãnh kích thước rộng4mm, sâu 3mm với độ nhám Rz1.6 (Rãnh này chạy quanh bề mặt lắp ghép để lắp gioăng cao su vào) thì dùng phương pháp gia công gì ạ?

Em cảm ơn ạ.

Ðề: Hỏi phương pháp gia công rãnh

Gioăng cao su của bạn là vuông hay tròn. Rãnh của bạn là hình tròn, hay hình zích zắc (giống như 2 nửa hộp, nói chung là không tròn). Nếu rãnh tròn thì dùng tiện, hoặc phay. Nếu không tròn thì phay (CNC càng tốt), Nếu không có CNC thì phay theo vết cũng được, lái bàn máy hơi lâu tý thôi

Q

quocsu2015

Author

Gioăng cao su của bạn là vuông hay tròn. Rãnh của bạn là hình tròn, hay hình zích zắc (giống như 2 nửa hộp, nói chung là không tròn). Nếu rãnh tròn thì dùng tiện, hoặc phay. Nếu không tròn thì phay (CNC càng tốt), Nếu không có CNC thì phay theo vết cũng được, lái bàn máy hơi lâu tý thôi
Chào bạn Hoason,

Rãnh của mình là rãnh vuông. Nó là rãnh nằm giữa 2 mặt tiếp xúc của hai nửa hộp (hộp là hình hộp chữ nhật) ghép với nhau. Nên nó không thể tiện được rồi. Phay thì mình nghĩ không thể đạt được độ nhám Rz1.6 được bạn à. Mình đang nghiêng về phương pháp mài, nhưng chưa chắc lắm và cũng không biết có gia công được không? Hộp lại làm bằng nhôm nên không biết nếu mài thì có khó không? (vì sẽ dính phôi)

Mình có máy CNC.

Cảm ơn bạn.

Nếu bạn có máy CNC thì ngon rồi. Bạn dùng dao phay ngón chuyên dùng cho gia công nhôm đấy (có nhiều me cắt) thì sẽ tốt hơn loại dùng cho phay thép. Mà cái rãnh để Rz 1.6 thì nhẵn quá nhỉ, nhôm mài thì dính đá là đúng rồi. Cái đấy tùy thuộc vào kinh nhiệm gia công thôi. Thay đổi bước tiến dao hay số vòng của lưỡi cắt là độ nhám cũng khác nhau rồi. Và cái rãnh đấy không phải đặt gioăng vào cái mà khít luôn được đâu, phải có độ nở của gioăng khi có lực ép giữa 2 mặt, không thì nó sẽ bét ra ngay. Chúc bạn thành công!

Q

quocsu2015

Author

Nếu bạn có máy CNC thì ngon rồi. Bạn dùng dao phay ngón chuyên dùng cho gia công nhôm đấy (có nhiều me cắt) thì sẽ tốt hơn loại dùng cho phay thép. Mà cái rãnh để Rz 1.6 thì nhẵn quá nhỉ, nhôm mài thì dính đá là đúng rồi. Cái đấy tùy thuộc vào kinh nhiệm gia công thôi. Thay đổi bước tiến dao hay số vòng của lưỡi cắt là độ nhám cũng khác nhau rồi. Và cái rãnh đấy không phải đặt gioăng vào cái mà khít luôn được đâu, phải có độ nở của gioăng khi có lực ép giữa 2 mặt, không thì nó sẽ bét ra ngay. Chúc bạn thành công!
Chào anh Hoason,

Anh cho em xin sđt hoặc email được không ạ? Em đang cần gấp nên muốn trao đổi cho nhanh ạ. Em inbox cho anh rồi đấy ạ.

Cảm ơn anh.

TNK

bạn có máy phay cnc tốc độ trên 10000rpm thì phay sẽ bóng thôi+ thêm tưới dầu nữa

Q

quocsu2015

Author

bạn có máy phay cnc tốc độ trên 10000rpm thì phay sẽ bóng thôi+ thêm tưới dầu nữa
Thế hả bạn, Cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên nha. Cho mình hỏi là bạn đã bao giờ thử chưa?

Cái rãnh nhỏ như vậy mình chưa phay bao giờ, với lại độ nhẵn cũng cao, nên mình chỉ tham gia được với bạn như vậy

Q

quocsu2015

Author

mình phay rồi , rãnh 4mm bạn dùng dao 3 phay trước để dư khoảng 0.1mm sau đó dùng dao 3 hoặc 4 chạy tinh lại + tưới dầu
Cảm ơn bạn nha,
Về lý thuyết thì mình cũng hiểu giống bạn. Mình chỉ đang thắc mắc liệu nó có đạt được độ nhám Rz1.6 không thôi. Mình tra bảng thì phay tinh khó đạt được độ nhám đó.

chau2707

Active Member

Rãnh để nhét gioăng cao su mà mất mớ gì cần Rz1.6 ta ? (Cty tui làm hàng cho Okuma cũng chạy cái rãnh như bác miêu tả nhưng độ bóng như phay bán tinh á, chỉ cần làm mặt phân khuôn phẳng là được)
Rãnh nhỏ như vậy không mài được đâu bác, với nó lại là đường cong nên càng không thể.

Chào các bác,

Cho em hỏi để gia công được rãnh kích thước rộng4mm, sâu 3mm với độ nhám Rz1.6 (Rãnh này chạy quanh bề mặt lắp ghép để lắp gioăng cao su vào) thì dùng phương pháp gia công gì ạ?

Em cảm ơn ạ.
Update file bản vẽ lên xem thế nào bạn !

Nếu vật liệu gia công là nhôm thì bạn có thể cân nhắc sử dụng dao ngón gắn mảnh PCD (kim cương).
Dao này khi gia công cho độ bóng rất cao nhưng máy của bạn phải đáp ứng được tốc độ cắt yêu cầu, tức là spindle speed phải cao.