Hỏi quá trình luyện Gang dùng ko quá 60% cốc

• Thread starter tranquynh
  • Ngày mở chủ đề
T

tranquynh

Author
Bạn nào biết công thức luyện Gang mà ko dùng quá 60% cốc ko? bảo mình với.Cảm ơn nhiều:8:

Mesia™

Active Member
Bạn nào biết công thức luyện Gang mà ko dùng quá 60% cốc ko? bảo mình với.Cảm ơn nhiều:8:
nếu bạn muốn giảm lượng Cốc thì việc trước tiên bạn phải chuẩn bị liệu thật tốt!
Chuẩn bị liệu

Ở đây chúng ta sẽ không dùng quăng sắt "sống" mà dùng quặng đã được thiêu kết,
Quặng được thiêu kết cùng với trợ dung là đá vôi! khi đó sẽ bớt được lượng nhiệt phải tiêu tốn cần để cung cấp cho phản ưng
CaCO3 - CO2 + CaO
Phản ứng trên thu nhiệt~> vì thế phải tốn nhiệt cung cấp ~> tốn Cốc

Ngoài quặng thiêu kết còn có quặng vê viên(thành phần như quặng thiêu kết)
Chúng ta cũng có thể phun nhiên liệu phụ vào lò cao như Than ăngtraxit quảng ninh chảng hạn

Tăng nhiệt độ gió nóng cũng giảm lượng Cốc

Giảm độ kiềm của xỉ ~> giảm tổn hao nhiệt~> giảm Cốc ( Độ kiềm giảm thuận lợi cho quá trình khử S trong lò cao)

Sử dụng khí hoàn nguyên để hoàn nguyên trước quặng sắt

Không biết những điều trên có giúp được bạn nhiều không, mình chỉ biết có thế. Chúc bạn may mắn
:15:

Nova

MES LAB Founder
Vẫn chưa thấy solution cho câu hỏi, công thức liên quan đến con số "nhỏ hơn 60%". Có công thức hay quy trình cụ thể không nhỉ?

Mesia™

Active Member
Vẫn chưa thấy solution cho câu hỏi, công thức liên quan đến con số "nhỏ hơn 60%". Có công thức hay quy trình cụ thể không nhỉ?
Cụ thể chúng ta chỉ tốm 45% Cốc.
Nhờ việc tuyển quặn kĩ,quặng (vê viên, thiêu kết ..)và tăng nhiệt độ gió nóng thổi vào lò, nhiệt độ gió 1200oC. Ngoài việc tằng nhiệt độ gió nong ta còn làm giàu oxy trong gió cúng làm giảm thiểu tối đa lượng Cốc cần thiết
Hiện giờ thì em không có quy trình cụ thể, nếu bác nào có thì post lên cho anh em nhé! thaks!

Nova

MES LAB Founder
Công thức vẫn chưa xuất hiện, Nhiệt độ gió nóng là bao nhiêu, quặng thiêu kết ở nhiệt độ nào, vê viên cỡ hạt bao nhiêu, độ kiềm của xỉ là bao nhiêu?

B

beng

Author
Ðề: Hỏi quá trình luyện Gang dùng ko quá 60% cốc

Công thức vẫn chưa xuất hiện, Nhiệt độ gió nóng là bao nhiêu, quặng thiêu kết ở nhiệt độ nào, vê viên cỡ hạt bao nhiêu, độ kiềm của xỉ là bao nhiêu?
Nova thân mến!
Bạn không nên đưa ra những câu hỏi như vậy. Kiến thức cơ bản nhất mà thầy Long đã dạy chúng ta về nguyên nhiên liệu là gì? Để tỉ lệ Cốc/Gang đạt tới con số mơ ước thì trước nhất là NGUYÊN LIỆU ĐẦU VÀO PHẢI ĐẠT CHẤT LƯỢNG TỐT, thỏa mãn các yêu cầu: CAO, CHÍN, SẠCH, ĐỀU, ỔN.
Tiếp theo là quá trình vận hành Lò Cao, các chế độ về Nhiệt, Gió, Xỉ.
Ngày nay để giảm thiểu tỉ lệ cốc thì người ta dùng thêm nhiên liệu phụ như phun dầu, phun than, làm giàu ô xy, tăng độ ẩm.... Qua đó tăng cường cường hóa lò cao.

Quặng thiêu kết chúng ta quan tâm tới điều gì?
Đó là phẩm vị của Fe trong quặng là bao nhiêu, FeO nằm trong giới hạn bao nhiêu, độ kiềm quặng thiêu kết bao nhiêu, P, S.

Nếu chúng ta ăn cơm gạo tám thơm đầu mùa thì có lẽ chỉ cần chan chút nước mắm chinsu là cũng có thể ăn được 4,5 bát, phỏng ạ?

Nova

MES LAB Founder

Oh, cái này 2 năm rồi, mục đích của anh là hướng dẫn cậu Ductt (mới tham gia diễn đàn) trả lời bài viết nên đi kèm với con số, công thức cụ thể. Còn mấy cái công thức bên ngành luyện kim anh cũng không tìm hiểu và cũng chẳng cần biết vì trước anh làm nhiệt luyện và nay anh làm product design

Thầy Long thì anh có biết và chú tên Tuyên, học LK ở BKHN, đệ anh Hoàng Việt, trước hay MOD bên luyenkim.net anh cũng biết luôn.

Last edited:
B

beng

Author

Đúng là chủ đề lâu quá không để ý. Xin lỗi vì cứ tưởng Nova cũng học bên Luyện Kim. Hóa ra cánh nhiệt luyện với em Thiên Lý Trần!

Nova

MES LAB Founder

Chào mừng beng tham gia diễn đàn, trên MES có mấy anh em LK các khóa (gttn,...), hy vọng beng sẽ góp phần làm cho box Luyện kim thêm sôi nổi :)

G

Gacon24

Author

công thức để Luyện gang mà ko dùng quá 60% kok là--> đầu đất mới đi hỏi câu đấy.
nếu mà đang đi học thì nên hỏi là dùng bao nhiêu Kg kok/ tấn gang.
nếu dùng 60% kok thì 40% kia là gì? đất sét chắc!
tất cả các biện pháp liệu tốt, gió nóng, phun than... đều nhằm giảm kok/gang.
giảm kok/gang nhưng vẫn phải có than kok

L

LC-DT

Author

Mình xin đóng góp ý kiến thế này xem có phải là "Đầu đất" không nhé:
Đây là số liệu tính toán mình trích ra từ một bài tính toán phối liệu áp dụng cho một ca sản xuất tại một thời điểm nhất định của nhà máy mình:
- Trọng lượng mẻ Quặng: 16.500 (Kg)
- Trọng lượng mẻ Coke: 4.400 (Kg)
- Lượng than phun/giờ: 7000 (Kg)
Sau khi tính toán loại trừ độ ẩm, thành phần tro và các thành phần hóa học khác được kết quả như sau:
- Trọng lượng Gang/mẻ liệu: 9.700 (Kg)
- Tỷ lệ Coke/Gang: 420 (Kg)
- Tỷ lệ Than phun /Gang: 120 (Kg)
Các bạn đều biết tỷ lệ thay thế Than Coke của Than phun ở cùng một khối lượng là 80%. Như vậy nói một cách nôm na nếu không phun than tỷ lệ Coke/Gang sẽ là: 420 + (120 * 0.8) = 516 (Kg).
Từ kết quả trên cho thấy bọn mình chỉ đang sử dụng 81,4% là Than Coke còn lại là 18,6% là Than cám đó thôi.
Ở một số nước có bề dày kinh nghiệm trong nghành Luyện Kim như: Nhật Bản, Trung Quốc... Thì con số Tỷ lệ Than Coke chắc hẳn sẽ còn nhỏ hơn 81,4% phải không?

K

ks.hoangpro

Author

Ok man! Mình cũng đồng tình với quan điểm của bạn Gacon.
Việc giảm tỷ lệ Koc/Gang luôn là mục tiêu được đặt ra trong quá trình chạy lò vì nó ảnh hưởng rất lớn đến chỉ tiêu tiêu hao và giảm chi phí. Trong sản xuất vấn đề này rất được chú trọng tuy nhiên trong lò cao Kok được xem như là bộ xương sống và nếu chúng ta giảm Kok xuống thấp quá mức cho phép thì cũng giống như một người sống mà không có xương....... chết là cái chắc.

G

Gacon24

Author

như bạn thì tăng phun than lên 300kg/tsp thì sẽ dùng được <60% kok thôi. có làm được ko ấy chứ

G

Gacon24

Author

chạy 60%kok, phun 300kg/tsp thì điều gì sẽ sảy ra nhỉ????
ai có thể tưởng tượng ra được ko

B

Be_tap_boi

Author

He he lai gặp người quen!:21:
Gacon24 chuẩn không cần chỉnh.
Nếu theo tỷ lệ nạp lò thì mỗi một tấn gang ra lò cần khoảng 1.6-1.8 tấn quặng đầu vào. Nếu lấy tiêu thụ than cốc / nguyên liệu đầu vào thì 60% tương đương với 1 tấn = quá dị.
Nếu lấy tiêu hao nhiên liệu cho lò cao thì bạn phải nói rõ là áp dụng cho loại hình lò cao nào đó bạn.
Lò cao chia ra làm nhiều kích cỡ khác nhau qua đó tỷ lệ phun than, làm giàu ôxy, tăng áp đỉnh lò, tiêu thụ than cốc (đi kèm với yêu cầu chất lượng than cốc) cũng khác nhau. Cơ bản như sau:
- Lò cao nhỏ dưới 1000m3 tiêu thụ than cốc sạch khoảng 400kg/tấn gang, phun than 140kg
- Lò cao loại lớn tiêu thụ than cốc sạch có thể đạt đên 320kg/tấn gang, phun than 200kg
- Áp dụng tất cả các công nghệ mới nhất cho lò cao có thể đạt 250kg cốc/tấn gang, phun than 250kg.

Chẳng có công thức nào cả vì công thức phản ứng trong lò cao đều như nhau, chỉ khác nhau về công nghệ thôi bạn à!

G

Gacon24

Author

bé tập bơi là ai thế????
sao lại bảo là người quen!!!!
lò cao chạy kok 400kg/ t gang, phun than 140k/ tấn than là ác đấy. cái này chắc chỉ có ở thế giới thôi

B

Be_tap_boi

Author

Không ác đâu bạn! Đó là chỉ số mà Hòa Phát đang chạy đấy. Còn đối với lò cao tương tự như Hòa Phát thì kok phải là 350kg/t gang, phun than 180 kg/ t gang là thông số chung mà Khựa đang chạy đó bạn. Những lò cao nhỏ như này bên Khựa chỉ còn ở vùng Vân Nam và Tân Cương là đang hoạt động thôi.

B

beng

Author

bạn Be_tap_boi luyện chưởng tới mức độ nào rồi mà chém gió cứ bay phần phật. Mình thấy lành lạnh là. Hòa Phát được 400kg cốc/ tấn gang rồi à? CHúc mừng! Bạn be_tap_boi chắc là kỹ sư trưởng bên lò cao Hòa Phát à bạn?

B

Be_tap_boi

Author

Bạn beng cũng làm bên Hòa Phát à? Sao lại không biết nhỉ? Hòa Phát hiện nay đã đạt tiêu hao than coke sạch là 400kg coke/tấn gang rồi đó bạn. Mình quen mấy anh trưởng ca bên đó bảo thế.