Hỏi về cách dùng dụng cụ cơ khí cơ bản

• Thread starter kinglove
  • Ngày mở chủ đề
K

kinglove

Author
Em hỏi cái này mong các bác tận tình chỉ bảo chứ đừng cười em.
Em là sinh viên năm một, học CĐ cơ khí chế tạo. Cho em hỏi là con số ghi trên cờ lê để vặn bu lông đai ốc, vd cờ lê 8, 10, 12 .... Con số đó nó bằng với đường kính vòng tròn ngoại tiếp D hay là đường kính vòng nội tiếp S của đai ốc.
Mong mọi người giải đáp giúp, giờ đang nghỉ hè nên em không có điều kiện lên xưởng cơ khí của trường để xem.
[/URL][/IMG]

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Hỏi về cách dùng dụng cụ cơ khí cơ bản

Con số đó là khoảng cách giữa 2 cạnh của hình lục giác --> là đường kính của đường tròn nội tiếp trong hình.

chau2707

Active Member

Nếu khoảng cách đó bằng D thì có vặn được không chủ tóp (lúc này D đã đi qua các đỉnh của lục giác) --> không được, nếu bằng S thì có xỏ cờ lê vào được không --> cũng là không được. Đúng phải là S + dung sai (cỡ 0,3-0.5mm) thì mới vặn được chứ.

alpahx

Active Member

Đang hỏi lý thuyết cơ bản mà, còn thiết kế và chế tạo sao sử dụng được còn nhiều vấn đề lắm! :)

Trong quy ước vẽ bulong thì ký hiệu S là chỉ giác của bulong( đường trong nội tiếp lục giác đều) để vặn bu lông bằng cle. Còn D là dùng cho vặn băng ống tuýp nhưng vẫn phải theo S. Còn như bạn Chau2707 nói thì hơi vặn vẹo rồi. chế tạo cle hay ống tuýp đều có tiêu chuẩn dung sai cả bạn ak.

chau2707

Active Member

Trong quy ước vẽ bulong thì ký hiệu S là chỉ giác của bulong( đường trong nội tiếp lục giác đều) để vặn bu lông bằng cle. Còn D là dùng cho vặn băng ống tuýp nhưng vẫn phải theo S. Còn như bạn Chau2707 nói thì hơi vặn vẹo rồi. chế tạo cle hay ống tuýp đều có tiêu chuẩn dung sai cả bạn ak.
Mình thì không biết dung sai chế tạo cái cờ lê là bao nhiêu nhưng thỉnh thoảng hay xuống xưởng vọc phá máy móc. Cầm cái cờ lê (hàng mới hiệu Standar --> nghi ngờ là hàng tàu) thì thấy khe hở rơi vào khoảng 0.3-0.5mm. Mà thôi kệ nó có sài là quý hóa lắm rồi.

chau2707

Active Member

Thêm bài nữa gửi Chủ Top !
Bác mới học năm 1 thì cứ từ từ đã, sớm hay muộn rồi cũng biết, đến lúc ra trường đi làm rồi bị cty bắt cằm cờ lê ngày ngày tháng tháng thì tha hồ mà nghiên với cứu. Lúc đó đừng than ôi sao đời tôi cơ cực thế đến thế này. Hehe