Hỏi về cách ghi kích thước và dung sai

Author
Chào các bác, cho em hỏi về cách ghi kích thước trong bản vẽ e đã gửi. Em có ghi kt như trong đó, ông thày nói như vậy thì còn thiếu nhiều và nói cần phải ghi thêm các kích thước vị trí của các lỗ còn chưa ghi. Nhưng theo như e hiểu thì các kích thước còn lại có thể suy luận ra được.
Do vậy nhờ các bác chỉ giúp nhé. trong bản vẽ đó có một bản em ghi rồi, một bản em chưa ghi. Các bác ghi đầy đủ vào bản chưa ghi giúp em nhé. (có thể ko cần phải ghi dung sai, dung sai để em tự ghi cũng được)
Thanks các bác nhiều!
Link download bản vẽ ở dưới (chú ý, file autocad 2007)
http://www.mediafire.com/?r16mbar2r08d7h6

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Hỏi về cách ghi kích thước và dung sai

Tớ thường vẽ theo kiểu như hình bên dưới.
Nếu 4 lỗ phi 10 không phải mối ghép lỗ trục thì bỏ dung sai H7 với độ nhám bề mặt.
(nguyên xi kích thước thực của bản vẽ nên không giống như kích thước bạn đã ghi ở bản vẽ đi kèm)

Bản vẽ bạn đã vẽ tớ cũng chưa xem kỹ, cũng có thể suy luận các kích thước từ những chỗ khác nhưng... mệt người xem lắm. Cần biết tọa độ tâm của lỗ mà cần xem 2 đến 3 chỗ rồi ngồi cộng trừ phát ..bực mình :D.
Còn dung sai thì chỉ những chỗ lắp ghép đặc biệt cần chỉ thị thôi, còn lại thì xem ở phần chỉ thị chung cho bản vẽ.

Nếu vẽ kiểu giống tớ đem nộp thầy, nếu thầy hỏi tại sao lại ghi kích thước từ 1 điểm ra như thế thì giải thích là em gia công trên máy CNC, ghi như vậy cho thợ dễ nhập kích thước khi gia công. Thầy hỏi mà không giải thích được thì mệt cho bạn lắm đấy.

Last edited:

unit_08

Ðề: Hỏi về cách ghi kích thước và dung sai

các bác cho em hỏi phương pháp tính toán dung sai vị trí độ không tròn của chi tiết như thế nào?