Hỏi về đập tấm dày 12mm

Author
Đề bài:
tấm tròn đường kính 1700mm
dày 12 ly
mác thép CT3(ví dụ)
Bài toán:
Phải ép tấm tròn này thành hình nón đạt chiều cao nón là 45-50mm
thì phải ép như thế nào?

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: hỏi về đập tấm dày 12mm

Đề bài:
tấm tròn đường kính 1700mm
dày 12 ly
mác thép CT3(ví dụ)
Bài toán:
Phải ép tấm tròn này thành hình nón đạt chiều cao nón là 45-50mm
thì phải ép như thế nào?
1. Khai triển thành tấm phẳng.
2. Sấn dần theo múi đến khi khép kín 2 mép (góc ở tâm của các múi thường là 15°)

(để khai triển cho nhanh, có thể dùng phần mềm Plate n Sheet)

Miết cũng là một cách? nhưng 12mm liệu có khó miết không các bác nhỉ? Có thể nung nóng trước khi miết để giảm lực miết.
Em nghĩ thế thôi đang SV các bác chém nhẹ!

Miết cũng là một cách? nhưng 12mm liệu có khó miết không các bác nhỉ? Có thể nung nóng trước khi miết để giảm lực miết.<br>Em nghĩ thế thôi đang SV các bác chém nhẹ!

H

hungdhal

Có máy ép lớn thì làm
Ép 1 : cùng góc côn, nhưng đầu hình cầu
Ép 2 : Ép hoàn chỉnh theo yêu cầu.
Không có :
Triển khai gò theo hình rồi hàn mép ---không đạt chất lượng cao

H

hungdhal

Không thể miết được vì góc côn quá lớn, đầu mũi nhọn -- bề mặt côn biến dạng, mũi không nhọn

C

coldmold81

- Không sử dụng được công nghệ miết vì chi tiết quá dầy và to.
- Bạn dùng khuôn dập được, nhưng phải có máy lớn. mình tính sơ sơ thì cũng phải dùng đến máy Thủy lực 1000 tấn. Đây phải dập cùng khuôn mới được.

Last edited by a moderator:
N

Nghoanpt

theo mình dạng sản phẩm này dùng khuôn dập, quan tâm đến kích thước của bản máy sao cho đủ để chứa sản phẩm, nhưng vì sản phẩm chỉ biến dạng tại tâm của chi tiết do đó khuôn dập không nhất thiết phải bằng với chi tiết mà chỉ cần môt diện tích ở tâm của chi tiết là được, tại vị trí biến dạng.

C

coldmold81

Chủ nhân vẽ thiếu nét nên bạn Nghoanpt đọc sai.
Đó là hình nón( F1700) cho nên bề mặt làm việc của chầy cối phải lớn hơn sản phẩm.

N

Nghoanpt

Có lẽ bạn hiểu sai ý mình, mình biết đường kính của chi tiết là 1,7m nhưng theo mình thấy thì vùng biến dạng thì tập trung ở giữa, và những vùng ở vành thì không có biến dạng gì, do đó theo ý của mình thì chày cối không nhất thiết phải to bằng chi tiết, và nếu tạo hình thì cần chày cối và dụng cụ để dịnh vị chi tiết trong quá trình tạo hình,

Ðề: Hỏi về đập tấm dày 12mm

Xin chào bạn. Chi tiết của bạn lớn, nên tính toán thật kĩ tính công nghệ của sản phẩm. Sản lượng của sản phẩm thế nào hàng loạt hay đơn chiếc. Có thể thay đổi thiết kế để dễ gia công không? Trân trọng.

C

coldmold81

Ðề: Hỏi về đập tấm dày 12mm

Thế Bạn hiểu sai PP rồi.
Phôi từ tấm phẳng trở thành hình nón thì tất cả các phần tử trong phôi đều biến dạng, càng vào tâm thì biến dạng càng nhiều.
Nếu sản phẩm có bo vành thì biến dạng ở vành sẽ nhỏ. Vành mà rộng thì biến dạng ở vành có thể cho bằng 0.