Hỏi về đồ án 2

• Thread starter theblacktulipknight110
  • Ngày mở chủ đề
T

theblacktulipknight110

Author
Em không rõ lắm về cách chọn vật liệu cho bánh răng .Nếu số vòng cao N1=1200 vg/ph thì có yêu cầu gì khi chọn vật liệu không ? về tên vật liệu các thông số và cả các quá trình luyện thêm (tôi, thường hoa ...).Mong các anh giúp với!:39:

Quển Tính toán thiêt kế hệ dẫn động cơ khí của thầy Trịnh Chất và Lê Văn Uyển chả nói rất rõ rồi sao, tra theo bảng chỉ lưu ý bạn là độ rắn bánh lớn chọn nhỏ hơn bánh nhỏ.
Để làm gì????Bạn đọc sách và tự trả lời nhé thế sẽ nhớ hơn đó.

K

kc10

Author
Em cũng đang làm đồ án chi tiết máy . Em không hiểu tại sao đối với bộ truyền bánh răng trụ , nên lấy chiều rộng b của bánh răng nhỏ lớn hơn chiều rộng của bánh răng lớn 5 đến 10 mm . còn bánh răng nón lại không làm như vậy ?

Em cũng đang làm đồ án chi tiết máy . Em không hiểu tại sao đối với bộ truyền bánh răng trụ , nên lấy chiều rộng b của bánh răng nhỏ lớn hơn chiều rộng của bánh răng lớn 5 đến 10 mm . còn bánh răng nón lại không làm như vậy ?
Để đảm bảo điều kiện ăn khớp thôi mà

Last edited by a moderator:
K

kc10

Author
nhưng em không hiểu tại sao bánh răng nón thì không cần làm như vậy?

nhưng em không hiểu tại sao bánh răng nón thì không cần làm như vậy?
Theo như mình biết thì bánh răng trụ điều khiển ăn khớp dọc trục, nghĩa là khi lắp vào thì đẩy dọc trục -> B bánh lờn nhỏ hơn dễ ăn khớp đúng hơn, nhưng bánh răng nón người ta ko lắp theo kiểu đó 2 trục ăn khớp là vuông góc nhau.

K

kc10

Author
Chị nói đúng nhưng em vẫn chưa hiểu lắm , chắc còn có lý do khác nhỉ .Thank chị đã nhiệt tình trả lời

M

matt

Author
Các bạn làm đồ án nên lên mạng tìm tài liệu CƠ SƠ THIẾT KẾ MÁY - Nguyễn Hữu Lộc nữa nhé

Uhm lúc kiểm tra tiến độ thì nên hỏi thầy giáo về các vấn đề chưa hiểu nữa .

S

Schneider

Author
Bạn đã học sức bền chưa và cả vật lý nữa !
Động học không đề cập đến lực nhưng động lực học thì có:
- Vận tốc làm việc
- Sức bền làm việc.
Lấy ví dụ Hà Nội
- Tốc độ thoát nước.
- Cầm cự được bao lâu.
Nếu tính không đủ bền thì hậu quả khó lường - không cân đong đo đếm được.

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Chị nói đúng nhưng em vẫn chưa hiểu lắm , chắc còn có lý do khác nhỉ .Thank chị đã nhiệt tình trả lời
Bánh răng côn đòi hỏi lắp ráp rất chính xác (tức vị trí theo phương dọc trục của mỗi bánh phải chính xác) vì nó yêu cầu 2 mặt côn lăn của 2 bánh phải giao nhau tại một điểm (là giao điểm của 2 trục).Chính vì vậy không cần lấy chiều rộng 2 bánh khác nhau. Còn với bánh răng trụ thì không - các bánh răng trụ có thể di chuyển dọc trục 1 khoảng tương đối lớn. Do vậy, để dễ chế tạo và lắp ráp và để đảm bảo chiều rộng truyền tải bw (chiều rộng bánh răng), người ta lấy chiều rộng bánh 2 lớn hơn bánh 1 (khi giảm tốc - để tiết kiệm vật liệu)!

WJT.