Hoi về động cơ dùng cho trục vitme

• Thread starter blueeyes242
  • Ngày mở chủ đề
B

blueeyes242

Author
Đang thiết kế cái máy đóng nắp chai C2, mình muốn hoi là:
- Dùng động cơ nào cho truc vitme ( dc bước, dc thường....)
- Nên nối truc vitme hay là thông qua bộ truyền đai
- Nên dùng loài động cơ nào để xoắn nắp chai, đang phân vân giữa động cơ thường (3600 v/phut) và động cơ có hộp số.
THANKS!

S

shock

Author
Ðề: Hoi về động cơ dùng cho trục vitme

Chào bạn!
+ Nên dùng động cơ DC ( dc thường) và thêm công tắc hành trình cho đơn giản
+ Theo như thiết kế của bạn thì dùng bộ truyền đai là hợp lý rồi
+ Dùng động cơ thường đi
Máy này là đồ án hay để ứng dụng trong sản xuất vậy? Mình thấy nó không hợp lý lắm. Cơ cấu thanh trượt + vít me thì hoành tráng thật đấy, theo lý thuyết thì các cơ cấu chuyển động dọc trục nên dùng kiểu này. Tuy nhiên, để chế tạo được cơ cấu như thế là rất khó. Đối với máy này, nếu để ứng dụng trong sản xuất, mình khuyên bạn nên dùng cơ cấu tay quay con trượt hoặc thanh răng bánh răng, chế tạo đơn giản hơn, khả năng điều chỉnh tốt hơn. Còn nếu vẫn cố theo phương án này thì chú ý đến vấn đề thừa bền của các chi tiết giá đỡ( như cái chi tiết hình chữ T màu trắng ở hình trên ấy); Các giá đỡ nên liên kết bằng ốc vít, tránh dùng kết cấu hàn (như cái khung màu đen thì phải) ; Nếu không phải chi tiết đúc thì có cần thiết phải vê tròn mép của chi tiết để giảm khối lượng hay không, vì mấy cái đó tốn thêm nhiều tiền khi gia công đấy;... Vài ý kiến thế thôi, chúc bạn sớm hoàn thành sản phẩm.

B

blueeyes242

Author

uhm, cam ơn ban da góp y, cái nầy minh chỉ làm mô hình dạng nhỏ thôi, chứ ko phải mo hình để sản xuất, vì động cơ xoáy nap chai là khá bự ( dùng động cơ chay của robot) nên cái cục hình chu T tính lam bằng sắt. Đang bân khuan giua noi truc vit me, hoac dùng đai nhu zậy, vì đang cam thấy dùng đai ko cứng vung cho lắm, sợ rung khi vận hành

neverlose

<b>we only here today</b>

Chào bạn!
+ Nên dùng động cơ DC ( dc thường) và thêm công tắc hành trình cho đơn giản
+ Theo như thiết kế của bạn thì dùng bộ truyền đai là hợp lý rồi
+ Dùng động cơ thường đi
Máy này là đồ án hay để ứng dụng trong sản xuất vậy? Mình thấy nó không hợp lý lắm. Cơ cấu thanh trượt + vít me thì hoành tráng thật đấy, theo lý thuyết thì các cơ cấu chuyển động dọc trục nên dùng kiểu này. Tuy nhiên, để chế tạo được cơ cấu như thế là rất khó. Đối với máy này, nếu để ứng dụng trong sản xuất, mình khuyên bạn nên dùng cơ cấu tay quay con trượt hoặc thanh răng bánh răng, chế tạo đơn giản hơn, khả năng điều chỉnh tốt hơn. Còn nếu vẫn cố theo phương án này thì chú ý đến vấn đề thừa bền của các chi tiết giá đỡ( như cái chi tiết hình chữ T màu trắng ở hình trên ấy); Các giá đỡ nên liên kết bằng ốc vít, tránh dùng kết cấu hàn (như cái khung màu đen thì phải) ; Nếu không phải chi tiết đúc thì có cần thiết phải vê tròn mép của chi tiết để giảm khối lượng hay không, vì mấy cái đó tốn thêm nhiều tiền khi gia công đấy;... Vài ý kiến thế thôi, chúc bạn sớm hoàn thành sản phẩm.
Ý kiến của bạn shock khá chính xác đấy, bộ truyền đai ở đây khá tốt vì vận tốc vặn cao và chi phí thấp nữa.
mình ủng hộ ý kiến đai, ở đây lực bé nên độ rung không nhằm nhò gì đâu.

nếu được, bác thử động cơ khí nén, chú này quay tốc độ cao, moment lớn, kích thước nhỏ, ko sợ quá tải, chỉ mỗi tội phải trang bị khí nén

dùng motor điện có nhiều hạn chế

b.r

neverlose

anh PhucLinh trong diễn đàn cũng có mấy tài liệu về hệ thống vặn nắp chai, và ảnh cũng có kinh nghiệm về mấy hệ thống tự động này, tuy nhiên thấy ít lên diễn đàn, bạn có thể vào trực tiếp trang tin của ảnh mà hỏi, như thế thì sẽ chắc chắn hơn.

huynhphuclinh.wordpress.com

B

blueeyes242

Author

uhm ko ngờ cac ban gop y nhieu như vậy, minh se ghi nhận và thử nghiệm xem sao. Bây giờ đang vướng ở cái phân loại nắp chai. Nếu ko dùng phễu rung công nghiệp thì có cách nào phân loại dc ko ( ko quan tâm đến vấn đề năng suất) chậm 1 tí cung dc. Mình nghi ra kiểu hơi chuối và tự cảm thấy ko khả thi. Nhưng cung muốn up lên đây để moi người cùng bàn luận.

Nắp lật và up dc phát hiện boi cảm bien, va phân loại bằng xylanh, thấy hơi chuối chuối, mà van chưa nghi ra cách gai quyết, hoac là nghi 1 hệ thống mới, hoac làm sao cho các nắp bị lật quay lai trong cái thùng ben trên để phân loại tiếp

Last edited by a moderator:

Bạn có thể định hướng nắp 2 lần
lần 1 là định hướng nắp ngửa hay úp
lần 2 là loại và chỉ chọn 1 hướng nắp ( thường là loại phôi nắm úp)

cách loại nắp úp

B

blueeyes242

Author

hix, hình thu 2 chưa hiểu cho lăm

neverlose

Bạn blueeyes242 có tài liệu chuyên ngành về tự động hóa chưa , quyển assembly manufacturing đấy, mình gởi lên rồi , bạn vô mục share tài liệu lấy về . Mấy trag cuối có giải thích đầy đủ về các cách định hướng phôi.

Hình trên thì bạn nhìn thật kĩ , bạn đừng nghĩ nó phức tạp gì cho mệt óc , thực tế thì bạn muốn định hướng nắp như thế nào thì hệ thống cấp phôi của bạn phải loại đc 5 bậc tự do của nắp và lấy lại một bậc bạn cần , không thì 2 bậc nếu chi tiết đối xứng.

Để nâng hạ cụm vặn nắp thông thường dùng dùng cơ cấu cam hoặc xi lanh khí nén cho ổn định hành trình, rất ít khi dùng động cơ + vít me.
Để lựa nắp, đầu tiên phải căn cứ vào các yếu tố : - Sản lượng yêu cầu
- kích thước nắp
- Tỉ lệ chiều dài/ đường kính
Nắp loại hình trụ, có tỉ lệ chiều dài/đường kính nhỏ hơn 1 thuộc loại dễ lựa, thông thường khi đường kính nhỏ hơn 20mm, ta nên dùng phễu rung xoắn, kết hợp lưỡi gà lựa phôi như trong hình bạn lanhchuabl post lên, cái nào ngửa sẽ đi qua, còn úp sẽ bị móc vào lưỡi gà rơi ra ngoài. Còn lớn hơn 20mm thì nên dùng phễu xoay, cửa ra có răng kích thước phù hợp với nắp, chỉ trạng thái ngửa mới qua được. Sau đó sẽ dẫn hướng nó úp lại để móc vào miệng chai.
Thông thường người ta chọn trạng thái ngửa vì nó chiếm đa số khi sản phẩm bị xáo trộn => trạng thái bền ổn định nhất.
Brs,

D

ducduck87

Author

Bạn blueeyes242 đã làm xong mô hình đồ án chưa ? Mình cũng đang làm đồ án giống như bạn mình đang mắc một vấn đề nhờ các anh trong diễn dàn chỉ giúp.

N

nvtvtvn6789

Author

Mấy anh cho em hỏi để truyền động cho cơ cấu mâm xoay ta nên dùng động cơ DC thường hay là đc bước.Và làm sao để nó xoay và dùng đúng trước băng tải để lấy chai.em định dùng công tắc hành trình kết hợp vs VĐK không biết có hợp lý không?

T

thtrung

Author

các huynh cho xin góp ý
em làm con robot scara đang mắc ở chỗ khớp tịnh tiến, e định làm cái khớp đó sử dụng vit me như bác blueeyes242

có khả quan ko ?