Hỏi về khuôn mẫu

Author
Em đang học về thiết kế khuôn mẫu nhưng em search không thấy được nhiều tài liệu về khuôn mẫu(mold). Mà tìm sách ở ngoài không có mấy tài liệu nói về thiết kế khuôn. :67:Ai có tài liệu tham khảo về lĩnh vực này share cho em với.Em cám ơn .
Cho em hỏi là ở việt nam hiện nay có sử dụng vật liệu làm khuôn mẫu nào chủ yếu a?

Last edited:
M

M.toan

Theo mình biết, thép dùng làm khuôn mẫu là C45 (hoặc một loại thép nào đó tường đối); SKD 61; thép 2083. Ngoài ra, còn dùng vật liệu nào nữa thì mình không rõ. Chúc bạn tìm được thêm nhiều thông tin hơn.

L

Liễu Ngân Đình

Dùng cả Gỗ, Cao su, Nhựa, v.v... làm khuôn gia công Sắt nữa.

C

connhimcon

vật liệu làm khuôn đúc áp lực hợp kim kẽm, nhôm, manhe : 50CrNiTi, SKD61, 40Cr5MoVSi ....
vật liệu đúc áp lực hợp kim đồng : 30Cr3Mo3V, 40Cr2W8V ( SKD4,SKD5), 40Cr8W2...
vật liệu làm khuôn đúc áp lực thép : hợp kim Mo, Mo - W...
(các phương pháp và công nghệ đúc đặc biệt của thầy Nguyễn Ngọc Hà)

Author
Cám ơn các bác.các bác ơi cho em hỏi thêm. Em đang có bài tập lớn gia công vành bánh đúc nhưng không biết nên làm khuôn gia công vành hay nên gia công trên máy CNC.Không biết trong thực tế họ làm thế nào để có được một vành đúc. Các bác cho e ý kiến với.

L

Liễu Ngân Đình

Nói chung là cho bột gạo vào quấy cùng với chút hàn the, Cho thêm Lạc nhân vào nữa, nguấy đều tay và lửa đủ to.
Chuẩn bị 1 cái Mẹt lớn, lót lá Chuối rồi đổ nồi Bột lạc ấy ra cái Mẹt.
Thế là thành "Vành bánh đúc".
he he hehe
Chẳng hiểu có đúng bạn đang muốn tìm hiểu cái Vành bánh đúc này không?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Vành bánh xe làm bằng phương pháp đúc hợp kim nhôm dưới áp lực. Như vậy cần làm khuôn thép để đúc, sau đó gia công phôi vành đúc để có vành sản phẩm.