Hỏi về máy tiện đứng

Author
Em đang cần gia công chi tiết có Dmax = 450. L = 230 nặng 104kg. Em định gia công trên máy tiện đứng 1 trục. Thế nhưng trên chi tiết có đoạn trục côn 15độ. Mà em không hiểu về máy tiện đứng lắm. Liệu có thể gá nghiêng đài dao như máy tiện ngang không? có thể lắp cơ cấu chép hình thủy lực không? (Em thấy trong bảng tra chỉ có 1 số máy có cái này) - em đang làm đồ án công nghệ - máy em định chọn là 1508
(Lần sau không post bài trùng nội dung bạn nhé)

Last edited by a moderator:
S

sinhmechanic

Ðề: Hỏi về máy tiện đứng

Chi tiết của bạn tương đối nhỏ nên mình nghĩ không nhất thiết phải tiện trên máy tiện đứng. Còn nếu bạn vẫn muốn tiện trên máy tiện đứng thì cũng OK, đài dao trên một số máy tiện đứng không có cơ cấu gá nghiêng và chép hình thủy lực nhưng hoàn toàn có thể chế thêm để thực hiện. Tuy nhiên vẫn phải xem lại bài toán kinh tế.

http://www.fetcom.com.vn

Author

chi tiết của em một ở một đầu bậc trục phi 120 đầu kia phi 380. Do trọng lượng chi tiết dồn về 1 phía. Nếu tiện ở máy tiện ngang cỡ lớn thì không đảm bảo độ cững vững nên em buộc phải chọn máy tiện đứng

T

trung.nguyen846

Sao bạn không chọn máy tiện ngang nhỉ ? Xưởng trường nào cũng đa số dùng loại này mà.

Đây là chi tiết của bạn nhonhivn:

Các nào đã làm thực tế nhìu thử xem nếu gá trên mâm cặp định vị 1 mặt đầu và mặt trụ ngoài đoạn phi 120 thì có đử cứng vững không nha!

Chào bạn !
Bạn kẹp đó thì chống tâm phía đối diện cũng được. Có điều nếu phôi thanh tròn thì bạn nên kẹp ngược lại sẽ cứng vững hơn. Còn máy tiện đứng thì đài dao cũng xoay được như thường^^

Mình nghĩ khi gia công chi tiết đó sẽ lấy phi 120 làm chuẩn thô để khỏa mặt đầu và tiện thô phi 380 làm chuẩn tinh. Sau đó đảo lại để gia công. Nhưng mình đang phân vân không biết đoạn phi 120 dài 83mm liệu tỉ số L/D có thỏa mãn điều kiện kẹp sâu đươc không ? Có bác nào biết không ạ!