Hỏi về sự khác nhau của que hàn TIG 70G và 70S

• Thread starter saobaccsc
  • Ngày mở chủ đề
S

saobaccsc

Author
Chào cac Bác.
Hiện nay em đang thi công một gói Ống, công trường đang mua que hàn TIG 70G, nhưng do do một số yếu tố phải chuyển sang dùng que hàn 70S, các bác cho em hỏi:
1. que hàn TIG 70g và 70 S có tương đương nhau ko? có thể dùng 70s thay thế cho 70 G đc ko?
2. Bác nào có thông số kỹ thuật que hàn TIG 70G và 70S gửi giúp em với, để em tham khảo.
Cảm ơn các bác giúp đỡ !

H

hoaspkt

Author
Ðề: Hỏi về sự khác nhau của que hàn TIG 70G và 70S

Mình xin đóng góp ý kiến thế này, mọi người cùng vào thảo luận xem phương án nào hay nhất, vừa là giúp bác saobacccsc, vừa là để thêm kiến thức cho mình:
Theo AWS Ạ.18 thì:
1. Tương đương nhau, có thể thay thế cho nhau được.

2. Thông số hình học:
Dạo này bận quá nên để nguyên tiếng anh:

[/url][/IMG]
[/IMG]

Last edited by a moderator:

Cái tên không quan trọng đâu...Quan trọng là bạn xem thành phần hóa học của nó, độ bền kéo, nén...Xem có tương thích với vật liệu để hàn không thôi.

Cái tên không quan trọng đâu...Quan trọng là bạn xem thành phần hóa học của nó, độ bền kéo, nén...Xem có tương thích với vật liệu để hàn không thôi.
Cái tên nói lên "tính cách" đó bạn
Từ cái tên mới có thể tra được các thành phần còn lại ( thành phần hóa học, bộ bền kéo, các yêu cầu khác)
Mình chưa gặp que Tig 70G, chỉ biết 70S thôi, S là Soild
Còn G có thể là dùng trong dạng chuyển đổi kim loại ( Metal Transfer Mode) nhưng nó chỉ sử dụng cho FCAW và GMAW mà thôi.

Về lý thuyết thì nó gần tương đương với nhau, nhưng nếu thay thế thì mình nghĩ, giá thành 70S sẽ đắt hơn 70G.