Hỏi về thiết kế bộ truyền đai

• Thread starter vipquandui
  • Ngày mở chủ đề
V

vipquandui

Author
Các bác ơi! Em thiết kế bộ truyền đai cho động cơ 4kW số vòng quay 2880(v/ph).Theo sơ đồ Hình4.1 thì em chọn loại đai với tiết diện A .Nhưng khi tính toán thì ko được theo các bác thì em phải chọn loại đai như thế nào?

khi tính toán không được thì bạn có thể linh động mà! ví dụ trong trường hợp này của bạn chắc là tỉ số truyền của bạn không thể <4% đúng không.Như vậy bạn có thể chọn D1 theo tiêu chuẩn , và chọn cho D1 chỏ phải nội suy 1 lần là tốt nhất ,đồng thời lấy trong khoảng 100--200 đối với đai A là tốt hơn!còn D2 là linh động đôi khi không thể theo tiêu chuẩn được ! chúc bạn làm tốt
chỉ là góp ý theo tôi hiểu và từng làm chút
có gì mong được chỉ giáo nhiều

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Các bác ơi! Em thiết kế bộ truyền đai cho động cơ 4kW số vòng quay 2880(v/ph).Theo sơ đồ Hình4.1 thì em chọn loại đai với tiết diện A .Nhưng khi tính toán thì ko được theo các bác thì em phải chọn loại đai như thế nào?
Em thử chọn đai nhỏ hơn (đai O hoặc YO) xem có ổn không?

WJT.

V

vipquandui

Author
Nhưng theo sơ đồ hinh 4.1 thì đai mà em phải dùng là đai loại A.Chọn loại khác có được ko vậy .Tại khi em chọn d1(100;112;125;140;160) theo tiêu chuẩn và khi tính d2 rồi chọn theo tiêu chuẩn thì đều không được. Mà em tính Ung =1,25 kiệu có nhỏ không?

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Nhưng theo sơ đồ hinh 4.1 thì đai mà em phải dùng là đai loại A.Chọn loại khác có được ko vậy .Tại khi em chọn d1(100;112;125;140;160) theo tiêu chuẩn và khi tính d2 rồi chọn theo tiêu chuẩn thì đều không được. Mà em tính Ung =1,25 kiệu có nhỏ không?
-Ungoài chọn thế thì hơi nhỏ, nhưng nếu làm đúng hướng dẫn rồi thì không sao cả (nghĩa là do số liệu đề).
-Em thử dùng đai khác đi: đai O hoặc YO thì đ/kính d1 sẽ nhỏ hơn mà (nhớ lấy giá trị d1 nhỏ để giảm vận tốc vòng)!

WJT.

V

vipquandui

Author
Vâng ,cho em hỏi nếu số vòng quay của động cơ là 2880 (v/ph) ma tỉ số truyền ngoài hộp chỉ với 1,25 thì sẽ làm cho vận tốc trục I của hộp giảm tốc lớn liệu có ảnh hưởng gì lớn không ạ ?

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Vâng ,cho em hỏi nếu số vòng quay của động cơ là 2880 (v/ph) ma tỉ số truyền ngoài hộp chỉ với 1,25 thì sẽ làm cho vận tốc trục I của hộp giảm tốc lớn liệu có ảnh hưởng gì lớn không ạ ?
Với tỉ số truyền nào thì cũng vẫn tính toán ra được 1 HGT làm việc được! Tuy nhiên, TST nên chọn sao cho hợp lý (theo các hướng dẫn).

WJT.

C

chubom2005

Author
Ðề: thiết kế bộ truyền đai

nếu đề cho thiết kế bộ truyền đai có các số liệu
u=2,4
n1=960v/p
N1=3.6KW
thời gian làm việc 5 năm mỗi năm 325 ngày,làm việc 7h.tải trọng không đổi
cho em hỏi thời gian làm việc có ảnh hưởng tới việc thiết kế và ảnh hưởng như thế nào?giúp em nha!!!!!!!!!!

R

romeo07c1c

Author
Ðề: thiết kế bộ truyền đai

u=2,4
n1=960v/p
N1=3.6KW
cho em hỏi thời gian làm việc có ảnh hưởng tới việc thiết kế và ảnh hưởng như thế nào?giúp em nha!!!!!!!!!!
u=2,4
n1=960v/p
N1=3.6KW
lien hệ meju07c1c@gmail.com nhận được bài làm ok!!! tui cũng đang làm bài đó ông học với thầy Phạm Phú Lý hả.

B

bobo0904190

Author
Ðề: Hỏi về thiết kế bộ truyền đai

Trong quyển tính toán thiết kế của thầy trịnh chất có mà.cậu thử tra với tiết diện b xem