Hỏi về tốc truyền lực

• Thread starter td
  • Ngày mở chủ đề
T
Author
Các bác cho em hỏi về sự khác nhau giữa tốc truyền lực trong Máy Tiện có gì khác so với tốc truyền lực trên Máy Mài vậy?Em xin cảm ơn!Các bác cố gắng trả lời nhanh giup em vói nhe!

1 cách thông thường:

thì tất cả các tốc dùng trên máy tiện đều có thể dùng trên máy mài, nhưng không phải tất cả các tốc dùng trên máy mài đều dùng được trên máy tiện. Sự khác biệt là khi dùng tốc trên máy tiện có thể có nguyên công tiện ren, loại tốc này là tốc đầu cong, còn với máy mài thì có thể không cần dùng đến loại này mà thường dùng loại tốc đầu thẳng là được. Còn tại sao thì cậu suy nghĩ thêm chút.

M

meo_con

Author
hì hì, sau một thời gian đứng trên máy mài và máy tiện em thấy thế này: trên mâm cặp máy tiện có các chấu chìa ra vì vậy tốc trên máy tiện phải có đầu cong. Còn trên máy mài phía trục chính có gắn ốc dư ra một phần bên ngoài vì vậy chỉ cần đầu thẳng là được, ui, nói nghe khó hiểu qua nhỉ, anh em nào đứng trên máy rồi thì thấy ngay thôi.

Nếu dùng tốc đầu thẳng thi chẳng có j` khác cả. Còn trong tiện ren thì người ta thường dùng tốc đầu cong vì ko gây ra sai số bước ren khi đảo chiều trục chính. Cái này sách nào chẳng nói????

TYA

Well-Known Member
khác về cấu tạo và nguyên lý :
tốc tiện : là lỗ then hoa, các mũi nhọn (pin)...
tốc mài : lỗ then hoa, bánh cam lệch tâm, pin (1 pin bắt vào lỗ ren trên đồ gá)

tiện = truyền momen 2 chiều, phải ổn định ở tốc đọo cao, lực đủ lớn

mài = truyền 1 chiuềuu, tốc độ thấp. lực nhỏ

-2nd : ok,mai sẽ có - nếu mạng cty khắc phục xong sự cố - mấy ngày ở cty mạng sụp
viết vô đây tránh spam. mai pot được thì sẽ có 1 bài gia công lòng khuôn cánh quạt, mastercam

Last edited:
Nếu có thể bác TYA cho thêm vài cái ảnh thực tế đi, để anh em tham khảo thêm.

M

mercury

Author
Ðề: Hỏi về tốc truyền lực

Tốc truyền lực thì có 2 loại là: Tốc đầu thẳng va tốc đầu cong. Vậy các anh cho em xin hỏi là khi nào chúng ta nên dùng tốc đầu thẳng và khi nào nên dùng đầu cong không ah? Và ưu điểm của mỗi loại khác nhau như thế nào không ah?
Em xin cảm ơn.

M

mercury

Author
Ðề: Hỏi về tốc truyền lực

Tốc truyền lực thì có 2 loại là: Tốc đầu thẳng va tốc đầu cong. Vậy các anh cho em xin hỏi là khi nào chúng ta nên dùng tốc đầu thẳng và khi nào nên dùng đầu cong không ah? Và ưu điểm của mỗi loại khác nhau như thế nào không ah?
Em xin cảm ơn.
Anh nào biết có thể giúp em được ko ah? Em sắp bảo vệ đồ án mất rồi....