Hỏi về trục chính máy CNC

Author
Các bác có tài liệu về trục chính máy tiện cnc giúp em với ạ. Em đang tìm hiểu kết cấu của nó nhưng vẫn chưa tìm được tài liệu nào ah`.

Last edited:
H

hvsinh

Ðề: Hỏi về trục chính máy CNC

Các bác có tài liệu về trục chính máy tiện cnc giúp em với ạ. Em đang tìm hiểu kết cấu của nó nhưng vẫn chưa tìm đucowj taqif liệu nào ah`.
Khi nào bạn có thời gian qua Bộ môn tôi, tôi có các tài liệu về thiết kế và tính toán trục chính của 1 nhóm sinh viên tôi đã hướng dẫn trước đây rồi

TYA

Well-Known Member

PM địa chỉ email, tớ cho link MF một vài bản acad.

Đại khái nó là

Bác TYA có phần truyền động CNC không ạ, (mọi thứ liên quan trực tiếp truyền động trong máy CNC), send cho em 1 bản nhé ạ, ...@gmail.com
Cám ơn bac trước ạ

Last edited:
Author

Dạ em mail của em là Nguyenphuonghoang88@gmail.com, các bác giúp em với ạ. bọn em đang làm đồ án tốt nghiệp ạ. Nếu mà làm 1 trục bình thường tính toán qua thì nó cũng có thể chạy được nhưng bọn em muốn tính toán cẩn thận và tham khảo 1 số mô hình rồi để nó chạy tương đối ổn định và chịu được điều kiện gia công nhất định ạ.Còn về địa điểm em không biết bác hvsinh ở đâu ạ, mong bác thông cảm cho em và cho em tài liệu qua địa chỉ mail của em ạ. Cám ơn các pác nhìu nhé.

V

vuchanhai

bac hvsinh gui cho e wa mail nay nhe:vuchanhai@gmail.com
thanks bac nhe

e cung dang lam do an tot nghiep ve may cnc.bac TYA gui cho e moi tai lieu ve may cnc nhe!e thanks bac nhe

Last edited by a moderator:

bác TYA gửi cho em xin link với nha. mail của em là : dinhnguyen.haui@gmail.com
thanks bác!

C

chaycoi

Không biết anh TYA còn theo dõi topic này không? Nếu còn theo dõi thì cho em xin 1 bản như anh đã gửi cho Mori được không ạ? Email của em là: caothuchaycoi@yahoo.com

Em cảm ơn anh.

T

thequang

e cũng đang làm đồ án tốt nghiệp về trục chính máy phay. e đang thắc mắc về cơ cấu kẹp chuôi dao mà chưa tìm hiểu được. bác nào có tài liệu,hay hiểu biết về nó có thể chỉ giáo giùm e được không ạ.e xin cảm ơn trước. mail cua e:
shv.thequang@gmail.com

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

e cũng đang làm đồ án tốt nghiệp về trục chính máy phay. e đang thắc mắc về cơ cấu kẹp chuôi dao mà chưa tìm hiểu được. bác nào có tài liệu,hay hiểu biết về nó có thể chỉ giáo giùm e được không ạ.e xin cảm ơn trước. mail cua e:
shv.thequang@gmail.com
Thường spindle kẹp dao bằng khí nén. Mình chưa thấy bên trong Spindle tuy nhiên cán dao (holder) thì có BT30, BT40, BT50, HSK. Bên trong Holder có các loại Collet. Bạn search google thử xem nhé. Chúc thành công, thân mến.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Chính xác hơn thì đuôi mỗi toolholder đều có 1 phần để ngàm trong trục chính ngậm vào và rút ngược lên trên. Lực giữ này trong suốt quá trình toolholder trên trục chính không phải của khí nén mà là của 1 hệ thống các tấm đệm thép đàn hồi xếp chồng lên nhau. Khí nén chỉ có tác dụng nhấn piston đi xuống --> thắng lực hệ thống đệm đàn hồi này để mở ngàm ra khi thay dao.

Last edited:
T

thequang

dạ,cái này em cung tìm hiểu mấy bữa nay rồi mà ít thông tin lắm, để em tìm hiểu thêm, cảm ơn anh iPumpkin,nếu còn thành viên nào trên diễn đàn biết về cái này, xin gúp đỡ giùm em nha, e đang cần lắm, xin cảm ơn trước !!!!

T

thequang

dạ,cái này em cung tìm hiểu mấy bữa nay rồi mà ít thông tin lắm, để em tìm hiểu thêm, cảm ơn anh iPumpkin,nếu còn thành viên nào trên diễn đàn biết về cái này, xin gúp đỡ giùm em nha, e đang cần lắm, xin cảm ơn trước !!!!

T

thequang

dạ, em mới hình dung được sơ sơ, anh có thêm hình ảnh hay tài liệu gì không ạ. mà em đang làm đề tài về chế tạo trục chính máy phay tự chế, vậy thì em có thể mua đồ về làm ở chỗ nào ạ.

Thường spindle kẹp dao bằng khí nén. Mình chưa thấy bên trong Spindle tuy nhiên cán dao (holder) thì có BT30, BT40, BT50, HSK. Bên trong Holder có các loại Collet. Bạn search google thử xem nhé. Chúc thành công, thân mến.
kẹp đầu bt trên máy phay chủ yếu là bằng loxo đĩa luôn luôn kéo đầu bt lên còn khí nén (or thủy lực) là để nhả đầu Bt khi thay dao Lực khí nén hay thủy lực lúc này thắng lực luôn luôn kẹp chặt đầu bt của loxo đĩa

mrgiang99

Active Member

dạ, em mới hình dung được sơ sơ, anh có thêm hình ảnh hay tài liệu gì không ạ. mà em đang làm đề tài về chế tạo trục chính máy phay tự chế, vậy thì em có thể mua đồ về làm ở chỗ nào ạ.

Đọc thêm ở đây:

http://www.meslab.org/mes/threads/22269-Nhung-loi-co-
-ra-khi-lam-viec-voi-may-cnc.html

Link:
http://www.ericksonmachine.com/r[MEDIA=youtube]commende-products[/MEDIA].cfm

DIY project:

Last edited:
T

thequang

cảm ơn tất cả các anh đã trả lời giùm em bài viết. cho e hỏi thêm tí,e có thế mua vật liệu về làm ở đâu, và có trục chính loại nhỏ cho máy phay tự chế không ạ. cái này thì chắc là khó kiếm. ai biết trả lời giùm e nha.

H

HungHP

Không biết các anh ở trên còn theo dõi topic này không ạ? Nếu còn thì cho em xin tài liệu liên quan về trục chính máy phay cnc với ạ. Mail của em là phamhung.xtgem@gmail.com. Em cảm ơn!

H

HungHP

Không biết các anh ở trên còn theo dõi topic này không ạ? Nếu còn thì cho em xin tài liệu liên quan về trục chính máy phay cnc với ạ. Mail của em là phamhung.xtgem@gmail.com. Em cảm ơn!

B

binbinsusu2

theo mình biết thì spindle mở dao bằng khí nén, giữ dao bằng lò xo đĩa kiểu như hình
tính toán lực kẹp thì mình không biết, nếu khi nào có bản vẽ sẽ chia sẻ