Hỏi vè vẽ 3D trong master Cam(Extrude)

• Thread starter ghostalone
  • Ngày mở chủ đề
G

ghostalone

Author
[/URL]
[/IMG]

Mình có 1 vài câu hỏi mong các bạn giải đáp giúp mình vứoi
1.Cho mình hỏi khi mình extrude từ 2D sang 3D có hình mình extrude được có hình khoong
các bạn cho mình hỏi là như thế nào thì extrude được
2.Mình có thử vẽ cái hình cờ lê
nhưng khi vẽ thân mình không biets extrude như thế nào cả bạn nỏa chỉ mình với
3. Lệnh move cam sao khó so với cad quá mình từng học cad rồi mà sang cam mình không move 3d được mong bạn chỉ giúp
4. khi chọn đổi tượng mình thấy đoi lúc đỏi lệnh mà đối tượng vẫn chọn đối tượng cũ muốn bỏ chọn thì phải giữ SHIFT kich chuột bỏ chọn đối tượng làm thế nào bỏ chọn hết đối tượng
Mình mới học cam nên kiến thức hạn hẹp có thể câu hỏi là dễ với bạn mong các bạn giúp đỡ
(thay giáo dạy chưa giảng chữ nào toàn bảo các e tự đọctài liệu rồi đi ra ngoài,hic thế thì biết thế nào được cơ chứ)
MÌnh cảm ơn các bạn trước nha

G

ghostalone

Author
Ðề: Hỏi vè vẽ 3D trong master Cam(Extrude)

ah các bạn cho mình hỏi them nếu xuất hình vẽ từ cad vào có nên không mình tháy vẽ nhiều cái bằng CAD 3d nhanh hơn khá là nhiều so với cam
khi dùng hình từ cad có bị ảnh hưởng gì không
Khi mình xuất từ file cad 2007 thành cad 2000 thì sang mastercam có đọc được nhưng nó khoogn save được
mà hiện lỗi
file cannot opened check the read only attribute
thì làm như thế nào giờ
Mình xin cảm ơn

Last edited by a moderator:

Bạn có thể để luôn định dạng 2007 *dwg để mở,hoặc có thể chuyển sang định dạng *dxf để mở,không cần phải chuyển về Autocad 2000 làm gì cả

[/URL][/IMG]
Mình có 1 vài câu hỏi mong các bạn giải đáp giúp mình vứoi
1.Cho mình hỏi khi mình extrude từ 2D sang 3D có hình mình extrude được có hình khoong
các bạn cho mình hỏi là như thế nào thì extrude được
2.Mình có thử vẽ cái hình cờ lê
nhưng khi vẽ thân mình không biets extrude như thế nào cả bạn nỏa chỉ mình với
3. Lệnh move cam sao khó so với cad quá mình từng học cad rồi mà sang cam mình không move 3d được mong bạn chỉ giúp
4. khi chọn đổi tượng mình thấy đoi lúc đỏi lệnh mà đối tượng vẫn chọn đối tượng cũ muốn bỏ chọn thì phải giữ SHIFT kich chuột bỏ chọn đối tượng làm thế nào bỏ chọn hết đối tượng
Mình mới học cam nên kiến thức hạn hẹp có thể câu hỏi là dễ với bạn mong các bạn giúp đỡ
(thay giáo dạy chưa giảng chữ nào toàn bảo các e tự đọctài liệu rồi đi ra ngoài,hic thế thì biết thế nào được cơ chứ)
MÌnh cảm ơn các bạn trước nha

@1-2: Muốn extrude được trong MC thì line đó phải là 1 đường có thể nghĩ nôn na nó là đường bao quanh của vật thể 3D mà bạn muốn tạo ra. Như hình của bạn thì có thể nó chỉ extrude được 2 đầu của chi tiết và ở giữa thì không. Mình có hình minh họa bạn làm thử xem.

@3: Trong MC9 tới MCX thì dùng lệnh mở rộng trong Xform để duy chuyển đối tượng, mình nghĩ bạn tập từ từ thì sẽ quen, nếu không thì chịu khó tìm đọc hết các bài trên MES trong mục MC này sẽ thấy...^_^

@4: Bạn nhấn ESC thử xem.

@#2: Mình thích làm bên Solidwork rồi save lại dạng step file sau đó chuyển qua MC, rất dễ dàng so với AutoCad.

Tài liệu tham khảo: http://www.mediafire.com/view/?flebcbgbna87ye7

Last edited:
G

ghostalone

Author

MÌnh cảm ơn bạn
nhưng bạn cho mình hỏi là ở hình số 1 khi mình úp lên
hình bên cạnh thì mình extrude được hình của đầu cờ lê hình không extrude được
mình thử kiểm tra thì tất cả các đường đều khép kin
khi thử thay đổi kích thước thì mình lại extrude dược nên mình không rõ lệnh ntn nữa

đó là do biên dạng 2d của bạn có nhiều đương trùng nhau bạn nên loại bỏ trùng nhau extrude của mastercam cũng tương tự như các phần mềm 3d khác chúc bạn thành công