Hướng dẫn lập trình với máy tiện cnc dùng hệ điều khiển OKUMA

Author
Em chào các anh chị, em là sinh viên mới ra trường, hiện nay đang đi làm CNC thì công ty có một con máy tiện OKUMA LB15 mới về. Thật khó khăn để tiếp cận khi không có tài liệu lẫn người hướng dẫn, vì làm trên hệ FANUC quen rồi nên sang OKUMA cũng thấy hơi khác, mặc dù em thấy bản chất là giống nhau vẫn dùng G01.02.03 như thường, nhưng thêm mấy cái G85.71(tiện ren thô G71),80...em nhìn chương trình có sãn trong máy mà không hiểu, ko thấy có tại liệu, anh chị nào đang sử dụng or đã biết về loại máy trên thì giúp đỡ em với, có thể cho em xin tại liệu or viết chương trình của 1 vài chi tiết cụ thể và giải thích em đc k? Em xin chân thành cảm ơn ạ!

V

vzct

Ðề: Hướng dẫn lập trình với máy tiện cnc dùng hệ điều khiển OKUMA

Theo mình thì lập trình máy tiện OKUMA c ũng như các máy khác về căn bản thôi. Mình biết 1 số cái khác của OKUMA xin chia sẽ với bạn : G33 tiện ren từ ngoài vào, G32 thì ngược từ trong ra, R thay = L, không hiểu U và W, đầu lập trình là G0 X500 Z500 hoặc X5000Z5000 tuỳ theo đời máy. Mình chỉ biết nhiêu đó, mong ae chỉ giáo thêm.

Author
Ðề: Hướng dẫn lập trình với máy tiện cnc dùng hệ điều khiển OKUMA

Theo mình thì lập trình máy tiện OKUMA c ũng như các máy khác về căn bản thôi. Mình biết 1 số cái khác của OKUMA xin chia sẽ với bạn : G33 tiện ren từ ngoài vào, G32 thì ngược từ trong ra, R thay = L, không hiểu U và W, đầu lập trình là G0 X500 Z500 hoặc X5000Z5000 tuỳ theo đời máy. Mình chỉ biết nhiêu đó, mong ae chỉ giáo thêm.
Cảm ơn anh rất nhiều, anh ơi có thể chỉ cho em lệnh khoan và cắt rãnh trên máy okuma đc ko ạ, chứ lâu nay em toàn sài g01, khoan không đảm bảo mà cắt rãnh cũng hay gãy dao quá, a chỉ giúp em cấu trúc lệnh với, nếu được thì cả mẫu câu lệnh G32 nữa, cảm ơn anh rất nhiều.