Khắc tên lên phôi trong Pro và gia công trên máy phay CNC

• Thread starter djmuzik
  • Ngày mở chủ đề
D

djmuzik

Author
cho 1 cục phôi khoảng 100*100*50 mm, làm thế nào để khắc tên của mình trên cục phôi đó với proengineer wildfire 4.0 hoặc pro2000i, sau đó export và đem qua máy phay CNC để gia công.
Xin các cao thủ giúp đỡ, em chỉ mới học sơ sơ qua pro2000i thôi.
Cảm ơn rất nhiều

Để khắc chữ, bạn có thể dùng phương pháp Engraving

Trước tiên, trong môi trường Part, bạn dùng lệnh Groove để viết chữ, sau đó trong môi trường NC, bạn dùng phương pháp phay Engraving để thiết lập đường chạy dao.Vậy thôi

D

dangthanh_spk

Author
Hic, chạy dao theo Engraving cũng thấy không đẹp lắm
Dao chỉ chạy trên đường Groove thôi.
Ví dụ như dùng lệnh text gì đó để vẽ đường Groove, chọn font chữ "nghệ thuật" một tí. Nếu như vậy thì khó mà xác định được bán kính dao để chạy cái chữ đó cho đẹp (không bị giao giữa 2 đường dao trên 2 nét của 1 chữ)
... Cái này nữa : nếu chạy hoa văn điêu khắc thì cũng khó. Nếu như người ta yêu cầu đường nào đó của hoa văn nhọn dần và kết thúc. Hình như là căng đối với Engraving nhỉ.

Tóm lại : PHAY rất khó thế nhưng ít ai nói đến chuyện này nhỉ. CAD cũng chỉ là một cái gì đó ảo trên máy tính thôi, vẽ gần xong, chưa save, mất điện. Xong.hiii (just joking).
Hi vọng qua đây, chúng ta sẽ quan tâm nhiều hơn đến CAM của ProE các bạn nhé. Vẫn biết trong nhà của chúng ta có nhiều và rất nhiều những tiền bối, thế nhưng các bạn không hỏi thì các ảnh vẫn yên lặng. Anh em "gia công" ơi !!!!!!!! Hãy học ở đây kiến thức thực tế nhé, các anh ấy rất nhiệt tình mà. Hiiii

Cái này tụi mình thường dùng dao fy1 để khắc nhưng vẫn chỉ khắc được chữ cao 8mm trở lên thì mới đẹp (đường kính dao bằng 1/8 chiều cao chữ) mà cũng chỉ toàn phay trên MIKA thôi. Chiều sâu khắc mình chỉ chọn là 0,1mm nếu sâu hơn dao chạy nhiều lần (chữ sẽ bị toét ở các góc và xấu đi rất nhiều) các bạn thử bỏ cái nắp đậy PIN của chiếc điện thoại NOKIA 6030 ra nhé chữ của nó cao có 2mm bé tí xíu, chắc phay thì chịu rồi.

Theo mình biết nếu có những trang trí thì có 1 thằng làm tốt hơn đó là ArtCAM của hãng Delcam, nhưng chưa hề thử qua.Bạn nào có hứng thú thì tìm hiểu nhé
http://www.artcam.com/

điều này mình bổ sung thêm chút
trước đây mình có chạy chữ và những hoa văn trên pro mình thấy củng không có gì khó khăn, hoa văn ra sp rất đẹp wan trọng là các bạn có dao cắt tốt,máy phay của các bạn nội suy tốt
điều quan trọng nữa là bạn chọn chế độ cắt hợp lý,điều này phải tính toán cẩn thận vì dao cắt của mình rất nhỏ,các kiểu chạy dao trong pro củng rất hay
hiện mình đang chọn mastercam để gia công loại này vì nó ưu việt hơn

về công nghệ phay chữ ta nên chia ra làm 2 loại:
* loại 1: là những chữ có bề rông nét không đổi (giống font ta đang đánh) khi đó ta vẽ đường cuvre và sử dụng phay trajectory. nếu cuvre là dạng project trên mặt cong thì bạn cứ yên tâm là bạn vẫn phay được bằng phương pháp này. nếu bạn hoặc cty bạn có khả năng mua dao thì chữ có nét 0.3mm chưa phải là bề rộng giới hạn.
* loại 2: là những chữ có nét không cố định (như front VNI_TIMES...) thì phương phay phay trực tiếp rất giới hạn, chữ phay ra không nhọn ở góc. với chữ loại này lời khuyên cho bạn là cắt dây điện cực và bắn (hơi tốn tiền đấy)

D

dangthanh_spk

Author
@tct9090 : Phay chữ sử dụng kiểu phay Trajectory đc ko. Mình chưa sử dụng, nếu như nét chữ nhỏ và bán kính cong nhỏ thì " chơi " đc ko? <<Phay nhé>>
Mình thường sử dụng chiến lược chạy Trajectory để chạy mấy cái cung hình học đơn giản, hốc thẳng nằm trên mặt bên (Chiến lược Profile chịu thua)...rãnh chữ T chẳng hạn. Hic, có gì bạn chỉ cho mình và anh em luôn cái Parameter của cách phay chữ bằng Trajectory bạn nhé. Cảm ơn bạn nhìu. Thân

Ðề: Khắc tên lên phôi trong Pro và gia công trên máy phay CNC

Em có phay 1 lần trên mica khắc bằng dao khắc trên mica :v chạy đã và ra hình đẹp lắm