Khi tạo core và cavity trong cimatron thì cavity bị rỗng

Author
Khi tạo core và cavity trong cimatron thì Core bị rỗng

Xin hỏi mọi người mình làm phần tạo khuôn trong Cimatron E8.5 nhưng khi làm đến tách Cavity và Core thì phần Cavity tạo được khối đặc nhưng phần Core lại có một phần bị rỗng , và như vậy mình ko thể thực hiện được trơn tru các lệnh trên phần bị rỗng đó.Cụ thể là khi xuất sang môi trường CNC thì nó không chạy được.
Mời mọi người xem hình vẽ :
View attachment 1860
View attachment 1861
Còn đây là file khuôn mình gần hoàn thiện , xin anh em xem hộ và giúp đỡ tại sao mình bị lỗi như vậy nhé :
http://www.4shared.com/file/yNHh11Az/khuon_MD.html
:71:

Last edited:
Author
Ðề: Khi tạo core và cavity trong cimatron thì Core bị rỗng

tớ đã tìm ra lỗi rồi.Thì ra là mặt nó bị hở nên ko thể tạo ra khối đặc được.Muốn giải quyết vấn đề này ta chỉ cần tạo một mặt kín cho nó.Rồi dùng lệnh Stitch tạo khối liền là xong.Hehe.Đúng là mất công tìm tòi cũng phải ra.Qua đó mình có thêm kinh nghiệm sửa lỗi khi thiết kế.
:78:

Tại sao lại là khối đặc??? Trong khi thiết kế khuôn phải là FACE. Nhìn khuôn của bạn mình không hiểu gì cả ( đang làm trong công ty khuôn). :17:

Author

Tại sao lại là khối đặc??? Trong khi thiết kế khuôn phải là FACE. Nhìn khuôn của bạn mình không hiểu gì cả ( đang làm trong công ty khuôn). :17:
em đang làm đồ án tốt nghiệp về khuôn nên ko có kinh nghiệm thiết kế khuôn mà, toàn tự mày mò lấy thôi.Ko gặp được thầy toàn phải tự làm mà.Anh ko hiểu về bộ khuôn của em ở chỗ nào nhỉ? anh cho em biết ý kiến được ko để em còn hoàn thiện lại bộ khuôn mà.( anh cho ý kiến bằng hình ảnh nhé).Em phải tạo khối đặc vì khi vào môi trường cnc nó phải được bít kín hết mà.Nói chung là khi nó bị hở thì có một số lệnh trong electrode và cnc ko thực hiện được.
Mà anh đang làm về khuôn thì có thể chia sẻ cho em một chút tài liệu được ko ạ.
Cảm ơn vì anh đã quan tâm đến thắc mắc này của em.:4::4::4:

Thiết kế khuôn có thể là solid hoặc face. Tuy nhiên nếu là face thì giữa các face sẽ có khe hở, dễ phát sinh lỗi không mong muốn khi làm chương trình CAM. Xu hướng dần dần người ta sẽ thiết kế theo solid, ngoài ra thiết kế theo solid thì có thể tính được chính xác thể tích, khối lượng khuôn...

Author

Thiết kế khuôn có thể là solid hoặc face. Tuy nhiên nếu là face thì giữa các face sẽ có khe hở, dễ phát sinh lỗi không mong muốn khi làm chương trình CAM. Xu hướng dần dần người ta sẽ thiết kế theo solid, ngoài ra thiết kế theo solid thì có thể tính được chính xác thể tích, khối lượng khuôn...
Anh cho em hỏi làm thế nào mình tính được thể tích và khối lượng các tấm của khuôn trong cimatron vậy?

@ALL :
Vấn đề về thiết kế Face trong làm khuôn xuất hiện các lỗi trong CNC, hay gia công điện cực tớ rất ít thấy ( Các bạn thấy là do quá trình vẽ không cẩn thận ). Khi gia công điện cực thì mình chỉ cần gia công bề mặt thôi chứ không cần toàn bộ ( Nên khi gia công điện cực, CNC nên bỏ tùy chon Stock vì nếu để như thế tốn dung lượng máy ).
Trong môi trường CNC cũng không cần phải bịt kín hết các mặt vẫn có thể nhận được ( Khoảng cách hở nhỏ )
ALL Tuấn: Cậu POST ảnh toàn bộ khuôn của cậu lên xem nhé. Để anh em còn đánh giá, nhận xét

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Khi tạo core và cavity trong cimatron thì cavity bị rỗng

Hi các bạn.

Đây là quá trình thường gặp trong khi tách khuôn. Cimatron có ưu điểm là hybrid, có nghỉa là các bề mặt sau khi Stich lại - mặc dù vẩn hở- thì nó vẩn hiểu là Solid và bạn cũng có thể dùng các lệnh Solid cho Stich này. Bề mặt Surface hay Solid nó vẩn hiểu là Solid.

Khi làm khuôn, quá trình đầu tiên là phải xử lý dử liệu, tìm các bề mặt gap, overlap, trùng, lổi ...v.v, nếu bạn import data từ các phần mềm khác qua các dạng trung gian như IGS, SAT, STEP bạn sẻ thấy rất nhiều mặt bị lổi. Khi đó quả trình sửa chửa Join nó lại thành một Solid rất lâu.

Nếu muốn tính thể tích thì phải Join - solid nó lại, sau đó vào Analysis / Information, sau đó xem thể tích là bao nhiêu.

Ðề: Khi tạo core và cavity trong cimatron thì cavity bị rỗng

Bổ sung thêm cho bác PKJP80 : Cách tính khối lượng và thể tích của khuôn với lưu ý là phải nhập Density ( khối lượng riêng ) cho khuôn.
Dạo này mình đang học phần CIMATRON có vấn đề gì nhờ anh em giúp và ngược lại có vấn đề gì thắc mắc hỏi thỏa mái. Mình sẽ hết sức trong khả năng.

@PKJP80 : Nhìn toàn cục của phần CIMATRON trong MESLAB thấy: Các mục đề không được tổ chức bài bản lắm, nhiều spam. Nhiều bài chỉ có 1 đến 2 comment.
Cá nhân tôi nhận thấy nên tạo một mục lớn chuyên cho các câu hỏi về CIMATRON ( Giống như bên SOLID ). Sẽ nâng cao chất lượng chuyên mục CIMATRON hơn.
Vì thấy bác là người năng nổ và kinh nghiệm nhất nên đề xuất với bác ý kiến trên, có thể thì bác làm quản lý luôn chuyên đề "NHỮNG CÂU HỎI NHỎ TRÊN CIMATRON".
Mến!

Author

@ALL :
Vấn đề về thiết kế Face trong làm khuôn xuất hiện các lỗi trong CNC, hay gia công điện cực tớ rất ít thấy ( Các bạn thấy là do quá trình vẽ không cẩn thận ). Khi gia công điện cực thì mình chỉ cần gia công bề mặt thôi chứ không cần toàn bộ ( Nên khi gia công điện cực, CNC nên bỏ tùy chon Stock vì nếu để như thế tốn dung lượng máy ).
Trong môi trường CNC cũng không cần phải bịt kín hết các mặt vẫn có thể nhận được ( Khoảng cách hở nhỏ )
ALL Tuấn: Cậu POST ảnh toàn bộ khuôn của cậu lên xem nhé. Để anh em còn đánh giá, nhận xét
Em post luôn bộ khuôn của em .các bác xem và cho ý kiến hộ em cái.Hix gia công cnc chẳng hiểu mấy,mệt thật .
Đây là bộ khuôn của em : http://www.4shared.com/file/hWW6Gp6Z/K_MD.html