Khi tính bền cho cụm chủ động lắp trên tang, tra các thông số của tang ở đâu?

Author
Mình đang tính bền cho cụm trục chủ động lắp trên tang. Mới tính được cụ thể đường kính và lực căng băng tải. Giờ muốn hỏi mọi người là muốn tra các thông số của tang thì tra ở sách nào ? :22:

Last edited:
N

ngochoi

Ðề: tính bền trục

Mình đang tính bền cho cụm trục chủ động lắp trên tang. Mới tính được cụ thể đường kính và lực căng băng tải. Giờ muốn hỏi mọi người là muốn tra các thông số của tang thì tra ở sách nào ? :22:
Cậu tra tính chất vật lý của băng tải chưa, nếu không có cho đường kính tang một con số nào đó D>300mm, đường kính Tang càng lớn sẽ làm tăng công suất động cơ và tốn xiền cho băng tải, kết cấu, cậu cứ lấy đường kính tang là 300mm theo kinh nghiệm của mình, tính vừa dễ, bản vẽ lại đẹp mắt, chắc chắn các chi tiết phụ sẽ phù hợp.

Author
Ðề: tính bền trục

Tớ đang làm tính toán cụm trục chủ động cho gầu nâng. Theo tình tự thiết kế thì xác định cơ bản các thông số về vận tốc băng tải, sau đó tính toán đường kính tang và lực căng của băng tải. Tiếp theo xác định thông số động cơ cho gầu. Khi đó ta đã có khá đầy đủ các thông số để tính bền cho trục. Vấn đế ở đây là giả như tính được đường kính tang là 500mm thì tớ lại không biết tra khối lượng và các kích thước cơ bản của tang ở sách nào. :D

C

civil

Ðề: Khi tính bền cho cụm chủ động lắp trên tang, tra các thông số của tang ở đâu?

bạn manhhoan thân mến,bạn biết tập bản vẽ máy nâng chuyển chứ,bạn có thể tra các kích thước sơ bộ cho tang ở đó

Author
Ðề: Khi tính bền cho cụm chủ động lắp trên tang, tra các thông số của tang ở đâu?

Mình cũng có học môn ấy rồi. Trong sách máy nâng chuyển thì cũng có hướng dẫn tính một số thông số cơ bản của tang : như chiều dày tối thiểu, thành tang... nhưng không có khối lượng bạn à. Mình muốn hỏi xem có bảng thông số tiêu chuẩn của tang hay không ? :D

Xác định xem mua tang ở đâu? Nếu mua ngoài thì xem catalogue của nhà sản xuất hoặc một số bộ tiêu chuẩn quốc tế, có thể TCVN cũng có đó:D. Còn nếu như thiết kế để tự chế tạo thì phải tự tính thôi.

R

Rulmeca

Hello,

Bạn có thể tra trong quyển "Rollers and components for bulk handling" (tiếng Anh)