Khoan các lỗ có khoảng cách đều nhau

• Thread starter Liễu Ngân Đình
  • Ngày mở chủ đề
L

Liễu Ngân Đình

Author
Để khoan các lỗ có khoảng cách đều nhau hay 1 kích thước xác định ta làm như sau:
1- Chuẩn bị đồ nghề gồm: Vạch dấu, thước lá, thước cặp, búa, đột tâm, búa.

2- Dùng thước kẻ và vạch dấu để vẽ các đường kích thước cho tâm lỗ khoan

3- Dùng thước cặp và vạch dấu để xác định chính xác tọa độ, kích thước tâm lỗ khoan
4- Dùng đột tâm nhỏ để đánh dấu các tâm lỗ khoan

5- Dùng đột tâm lớn để tu mạnh tạo tâm mồi dẫn hướng cho mũi khoan, nếu không có công nghệ này, khi khoan, mũi khoan sẽ bị lệch tâm hoặc trượt khỏi lỗ khoan gây hậu quả không tốt.

Cho dù có khoan được thì hâu quả của những mũi khoan không đột tâm và có đột tâm sẽ như hình dưới đây:
Ta thấy ngay việc không đột tâm sẽ làm mũi khoan bị xiên và lỗ khoan sẽ bị nghiêng.
Còn với lỗ khoan có đột tâm, lỗ được tạo ra rất thẳng và đẹp.

Như vậy, dù ta lật mặt nào của tấm kim loại cũng không bị sai tọa độ.
Chú ý, nên vạch dấu trên bàn nguội chuyên dùng, bạn sẽ có được kết quả tốt hơn.

Last edited by a moderator:
Công nghệ cua bác đình được ứng dụng tương đối nhiều ,cám ơn bác vì bài viết khá hấp dẫn .Anh cho em góp ý thêm một ý : Nếu anh sử dụng thêm compa thì việc lấy dấu sẽ nhanh chóng hơn lúc này bác sẽ sử dung phép đo so sánh nó có hiệu quả đặc biệt nếu các lồ phân bố xung quanh hình tròn đồng tâm .
Nếu dạng sản xuất lớn người ta sẽ sử dụng bạc dẫn hướng ,như vậy người ta sẽ đặt bác dẫn hướng lên trên rồi sử dụng đồ gá cố định nó ,lúc này sử dụng máy khoan cần để khoan .Nếu có máy điều khiển số thì việc khoan các lỗ này lại vô cùng đơn giản nữa đúng không anh.

B

batuoc20

Author
Ðề: Khoan các lỗ có khoảng cách đều nhau

Một số trường hợp thì cháu thường in sơ đồ lỗ ra giấy phù hợp (A4, A3...) theo tỉ lệ 1:1 rồi căng lên tấm gia công và đột lỗ theo giấy như vậy sẽ nhanh hơn.

Em xin đóng góp thêm
Khi mới rà mũi khoan vào vị trí vừa lấy dấu thì chưa nên cố định mũi khoan vội, để mũi khoan hơi dơ một chút cho tự định tâm, khi nào thấy mũi khoan đứng thì cố định mũi khoan rồi khoan tiếp.
Mong các bác chỉ bảo thêm!

C

caocuong

Author

em xin bổ xung thêm..
nếu gặp trường hợp khoan lỗ to thì chúng ta phải khoan mồi 1 mũi khoan nhỏ đã nhé và còn có thể khoan 2 lần mũi mồi nữa đấy..bởi vì chính mũi khoan mồi là mũi khoan để đẫn hướng..

M

mr_trung198

Author

vậy các bác cho e hỏi,vậy muốn khoan các lỗ cho đều nhau trên ống tròn thì phải làm sao hả các bác

nếu trên ống tròn thì bạn dùng thêm đồ gá có đầu phân độ là được

M

mr_trung198

Author

e ko có chuyên về gia công lắm nên a cho e biết cách làm đồ gá có phân độ ra sao nha,e cũng đang định làm mà chưa hình dung ra đc a ah,nếu có hình ảnh thì càng tốt,tại e tính khoan bằng máy khoan bàn,mà chưa biết lấy dấu làm sao để khoang lỗ cho điều trên 1 đường thẳng nữa a ah,thanks a trước nha.Sau đây e xin gửi tấm hình khoan các khoan các lỗ điều nhau trên 1 đường thẳng nhờ các a chỉ giúp cách lấy dấu và khoan.
[/IMG]

Cái vụ này đưa lên máy phay NC mà lấy dấu cho nhanh Bác ah :4:

lebango

Cái này thì nên để trên máy phay và rà các tâm lỗ trên 1 đường thẳng sau đó sử dụng du xích của máy để khoan thì nhanh hơn, nếu số lượng nhiều thì có thể làm đồ gá để gia công hàng loạt cũng được. : :4: