Khoan, khoét, doa

• Thread starter ck
  • Ngày mở chủ đề
C
Author
em cần gia công lỗ fi 30 Rá,6 doa tinh là phương pháp gia công sau cùng, cho em hỏi là trước đó em chỉ khoan rồi doa được không, hay phải khoan khoét rồi doa. Vậy khi nào phải khoan- khoét -doa, khi nào khoan -doa.

QuyenQCM

Active Member
khoét dùng để sửa sai lệch vị trí tâm lỗ

Khoan, khoét ,doa thường đi cùng với nhau .Khoan để tạo lỗ từ phôi đặc, khoét để sửa sai số vị trí tương quan và nâng cao độ chính xác độ bóng còn doa là để nâng cao độ chính xác về hình dáng và độ bóng bề mặt nhưng không sửa được sai số vị trí tương quan.
Đôi khi chỉ có khoét và doa do bề mặt lỗ được hình thành từ nguyên công đúc ,dập ,lúc này không dùng nguyên công khoan vào đây được .
Nếu lỗ chỉ yêu cầu về độ chính xác về hình dáng và độ bõng bề mặt mà không yêu cầu về sai số vị trí tương quan thì có thể sử dụng khoan sau đấy doa được .

M

mrakhoi

Author
Lổ em cần gia công là lỗ đặc. Theo yêu cầu em phải khoan - khoét - doa.
Theo em biết là tùy theo chiều sâu cắt màh ta chọn khoét thô hay khoét tinh. nhưng xin hỏi chiều sâu cắt bao nhiêu khi ta có thể khoét tinh mà không cần phải khoét thô?

Last edited by a moderator:
Theo em biết là tùy theo chiều sâu cắt màh ta chọn khoét thô hay khoét tinh. nhưng xin hỏi chiều sâu cắt bao nhiêu khi ta có thể khoét tinh mà không cần phải khoét thô?
Bạn gia công lỗ từ phôi đặc trình tự khoan -khoét -doa là OK rồi.
Việc chọn doa thô và doa tinh là tùy thuộc vào yêu cầu của độ nhám và độ chính xác . Nếu yêu cầu độ chính xác và độ nhám cao thì bạn phải Khoan -khoét - doa thô - doa tinh có thể là phải mài .Tất cả lượng dư này bạn phải được tra trong sổ tay công nghệ và cũng không có ai nhớ chính xác được đâu ,tra sách là cách tốt nhất đấy bạn ạ.

Cái lỗ bác cần gia công sâu bao nhiêu vậy?
Dung sai lỗ là bao nhiêu?
Có yêu cầu thêm dung sai hình học hay không?
Tùy theo các yếu tố này mà phương pháp gia công khác nhau đấy.

TYA

Well-Known Member
nói chung nha,

khoét phải đảm bảo L/D <5. Khi L/D > 5 cần chú ý đặc biệt về chuyển vị cắt(độ võng).

Nếu chuyển vị >0.02 là khó mà khoét => chọn feed thấp hơn hoặc depth mỏng hơn.

Khoét thô : 1~6mm
Khoét tinh : 0.4~1mm

về khoan, tùy lỗ khoan để lượng dư bao nhiêu mà quyết định khoét thô hay bỏ

Khoan tinh đạt độ cx hình học khá tốt
Khoan thô dung sai đk lỗ có thể đạt +/-0.05, nếu L/D < 3

B

bk_invent

Author
Em không nói rõ là gia công lỗ đó trên phôi gì.
nếu là phôi đúc thì phi 30 là lỗ đó được tạo ngay trên vật đúc, sau đó muốn gia công lỗ thì chỉ được phép dùng khoét và doa thôi. vì lỗ sau khi đúc có lớp bề mặt rất cứng vì vậy khoan sẽ không sửa được sai số hình học đâu.

Last edited by a moderator:
Em không nói rõ là gia công lỗ đó trên phôi gì.
nếu là phôi đúc thì phi 30 là lỗ đó được tạo ngay trên vật đúc, sau đó muốn gia công lỗ thì chỉ được phép dùng khoét và doa thôi. vì lỗ sau khi đúc có lớp bề mặt rất cứng vì vậy khoan sẽ không sửa được sai số hình học đâu.
Uh , Bạn trình bày chưa chính xác đâu nhé , nên xem lại đi .
@ "" vì lỗ sau khi đúc có lớp bề mặt rất cứng vì vậy khoan sẽ không sửa được sai số hình học đâu "" ? Câu này chưa chính xác hay có thể bói là sai cũng được .

V

votinh

Author
Lỗ sau khi đúc hoặc dập mà khoan thì dễ làm hỏng mũi khoan.

H

HSPO-R312

Author
Ðề: Khoan, khoét, doa

http://picasaweb.google.com/Hero.nguyen1609/Robocon#5375774281373163426
Các bác cho em hỏi với chi tiết trên liệu có đúc trước được lỗ d=25mm không?
Thông thường quy định lỗ có kích thước nhỏ nhất bằng bao nhiều cóo thể đúc được bác nhỉ? Em cũng muốn hỏi khi gia công tiên mặt đầu định vị bằng mặt ngoài kết hợp với mặt đầu có cần tiính toán đến đối trọng không? Vì chi tiết không đối xứng các bác ạ. Em cám ơn nhiều