Không nhìn thấy dc sketch khi sketch đó nằm giữa 1 vật.....

Author
Giả sử mình tạo 1 khối hình hộp chữ nhật.....rồi có 1 ống tròn xuyên qua hình chữ nhật đó(Extrude ra 2 phía từ mp giữa của hình hộp)=>Mình tạo 1 sketch ở giữa của hình hộp chữ nhật....nhưng khi làm việc trên sketch thì nó không như pro ENG là mình có thể view để biến mất hình dạng của chi tiết,chỉ để lại những đường biên(rất dễ vẽ), còn trong inventor mình không biết làm như vậy ở chổ nào.Vì thế khó có thể vẽ được trên sketch đó(Vẫn vẽ được nhưng do chi tiết che mất sketch nên mình không thấy trực tiếp mà phải rà qua rà lại theo quán tính thì hình đó mới hiện lên)....Mong các bạn giúp mình......
Còn hình kia là hình trụ tròn...h mình muốn extrude xuyên thủng 1 hình chữ nhật qua hình trụ đó và hình chữ nhật phải nằm chính giữa của hình trụ.Nhưng ngặt nỗi inventor hình như ko tự động bắt các đường 2 bên(các đường thân của hình trụ) mà chỉ bắt được các đường của mặt trên vs mặt dưới.Có cách nào để bắt được các đường đó không hay là chỉ còn cách tạo đường tâm đối xứng :(....Bên Pro Eng rất dễ...chỉ cần chọn references cho all các đường là ok hết(nó nhận cả đường thân của hình tròn).....

Last edited:
Ðề: Không nhìn thấy dc sketch khi sketch đó nằm giữa 1 vật.....

Chỉ cần nhấn Thêm F7 (hot key) và thưởng thức nhé bạn :D Slice graphics.
Tiện đây cho mình hỏi thêm bên Solidworks có chức năng này không nhỉ ? Mò vài lần rôii mà không thấy

Last edited:

Cái này đơn giản mà
Nhìn các lệnh em thực hiện qua là thiếu kinh nghiệm rồi, mới xài cái này à
Đầu tiên là dùng mặt phẳng giữa vẽ và đùn ra hai bên, để lần sau sử dụng chính nó để đùn tiếp, khỏi tạo mặt pẳng pụ
Nếu chi tiết đối xứng thì làm như thế này được
Còn vấn để bị khối che ko thấy là nó hổng như Pro/e
Em tắt chế độ hiển thị khối đi và chuyển nó sang chế độ khung dây
Hoặc sử dụng lệnh chiếu cạnh tự động lên mặt Sketch đó và ta có điểm định vị để vẽ tiếp
Chào pạn

Author

Hixx...em chuyển từ PRO E sang mà anh :(....bên Pro E thì mình chọn mp nào cũng chơi tuốt dc hết....:D...qua Inventor thì bị cái này.....Với lại có nhiều chi tiết không đối xứng thì không thể đùn miết được anh ạ :D...

//Cho em hỏi lun cái vấn đề về cái hình đầu tiên ấy ạ....làm sao để inventor bắt được các đường thân của hình tròn.Em vẽ cái hình chữ nhật ra rồi nhưng ko biết làm cách nào để ghi kích thước so với đường thân của nó :(.....